‘Yan sanda sun gurfanar da masu satar waya 500 a Kano

Rundunar ‘yan sanda a jihar Kano ta kama tare da gurfanar da wasu masu satar wayoyi sama da 500 a sassa daban-daban na jihar, waɗanda ake yiwa laƙabi da ‘yan fashi da makami.

Kwamishinan ‘yan sandan jihar, Mohammed Gumel, ya shaida wa manema labarai ranar Laraba a Kano cewa ana ɗaukar masu satar waya a jihar a matsayin ‘yan fashi da makami.

Gumel ya yi wannan jawabi ne a lokacin da ya karɓi baƙuncin shugabannin ƙungiyar ‘yan jarida ta ƙasa (NUJ) na jihar, wanda suka kai masa ziyarar ban girma a ofishinsa.

KU KUMA KARANTA: An ƙaddamar da dokar ta-ɓaci kan satar waya a Kano

A cewarsa, sabon hukuncin da ake bai wa masu satar wayar, ya yi matuƙar rage barazanar ƙwace wayoyin mazauna yankin, wanda ya zama ruwan dare a tsohon birnin kasuwanci.

“Mun yi nasarar rage matsalar fashi da makami ta wayar salula a jihar. “A yayin da nake magana da ku, sama da ‘yan fashi da makami na wayar salula 500 ne aka gurfanar da su a gaban ƙuliya, kuma a halin yanzu suna zaman gidan yari a cibiyoyi daban-daban na jihar,” in ji shi.

Shugaban ‘yan sandan ya bayyana cewa daga cikin ’yan daba 16 (‘yan daba) da ofishinsa ya gayyata domin tattaunawa, tara da suka miƙa kansu sun kuma yi alƙawarin samar da mabiyansu.

“Wani batun da muke fuskanta shi ne na ‘yan daba’. Mun gano 16 daga cikinsu kuma mun gayyace su don tattaunawa.

Tara ta amsa. Hasali ma sun zo da kansu. “Sun nemi a yi musu afuwa. Sun kuma ambaci sojojin su kafa nasu, kuma sun yi alƙawarin samar musu da su miƙa wuya.

“Muna kuma jira mu karɓi sauran,” in ji shi. Mista Gumel ya ci gaba da cewa ziyarar da ya kai tsaunin Dala a wani ɓangare na ayyukan tsegunta maɓoyar ‘yan ta’adda ya samu sakamako mai kyau.

A cewarsa, jami’an gwamnati da suka haɗa da ‘yan majalisar dokoki da suka raka ‘yan sanda wajen gudanar da ayyukan tsaunin Dala, sun yi alƙawarin gina ofishin ‘yan sanda na musamman a saman tsaunukan da ke ɗauke da na’urorin fasahar zamani.

Ya ce idan aka yi haka, masu aikata laifuka ba za su daina ganin tsaunin Dala wanda ɗaya ne daga cikin shahararrun wuraren yawon buɗe ido a Kano, a matsayin maɓoya ba.

Mista Gumel ya ce wani ɓangare na sirrin nasarar da ya samu wajen aikin ‘yan sanda a jihar shi ne haɗa kai da jami’an tsaro ‘yan uwa a koda yaushe.

“Na yi matuƙar farin cikin tarbe ku. Na yi matuƙar farin ciki da yadda kuka magance irin sadaukarwar da Rundunar ke nunawa don tabbatar da tsaro a jihar.

“Ladan aiki mai kyau shi ne ƙarin aiki. Duk lokacin da wani ya ce kana da kyau, yana gaya maka ka ƙara yin hakan.

“Na yi imani da aikin ‘yan sanda na haɗin gwiwa, tare da haɗa dukkan jami’an tsaro da aka horar da su tare – musanya aikin ku, kuma ku sami sakamakon da ake buƙata,” in ji shugaban ‘yan sanda.

Ya ce rundunar tana kuma haɗa gwiwa da alƙalai a jihar domin tabbatar da adalci. “’Yan sanda kofar jami’an tsaro ne.

Hukumar da ke yanke hukunci ita ce kotu. Don haka muna aiki kafaɗa da kafaɗa da su don tabbatar da adalci da yin adalci.”

Tun da farko, sabon shugaban ƙungiyar ‘yan jarida ta jihar Kano, Aminu Garko, ya yabawa shugaban ‘yan sandan kan matakan da ya ɗauka na aikin ‘yan sanda.

“Mun yaba da dabarun da kuke amfani da su wajen yaƙar laifuka da aikata laifuka. “An lura da ƙoƙarin da rundunar ta yi a fannin yaƙi da laifuka, sace-sacen waya da kuma wanzar da zaman lafiya a jihar. “Muna kuma yaba wa rundunar ‘yan sandan bisa yadda ta samar da daidaito ga dukkan jam’iyyun siyasa a lokacin babban zaɓen da ya gabata.

“Muna roƙon ku da ku ci gaba da yin hakan. Muna kuma farin cikin cewa kana ɗaya daga cikin kwamishinonin ‘yan sanda da ke inganta kyakkyawar alaƙa da kafafen yaɗa labarai. Kuna da goyon bayanmu a duk ayyukan alheri da kuke yi,” in ji Mista Garko.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *