Maniyyata 7,000 ba za su samu zuwa aikin Hajjin 2023 ba a Najeriya – NAHCON

1
236

Akwai rashin tabbas ga ‘yan Najeriya sama da mutane dubu 7,000 da ke da niyyar gudanar da aikin hajjin bana yayin da ake ci gaba da jigilar jigilar mahajjata zuwa ƙasa mai tsarki kamar yadda Hukumar Alhazai ta Najeriya, (NAHCON), ta bayyana a ranar Asabar.

Hukumar NAHCON ta tsayar da ranar 24 ga watan Yuni a matsayin wa’adin kammala jigilar maniyyatan ƙasar nan su dubu 97,000.

A wata sanarwa da kakakin hukumar NAHCON, Fatima Sanda-Usara, ta fitar a ranar Alhamis ta ce, “Matsalar Alhazai daga Najeriya zuwa Saudiyya zai yi kama da ‘yan sa’o’i kaɗan.”

KU KUMA KARANTA: ‘Maniyyata 156 daga Kano, ba za su je aikin hajjin bana ba’

“An shafe kwanaki 27 ana gudanar da gasar gudun famfalaƙi, a cikin jiragen sama 170 zuwa tashar jiragen sama na Jeddah da Madina, wanda ya kai sama da mahajjatan Najeriya 71,000 kuma har yanzu ana ƙirgawa.”

Jaridar DAILY NIGERIAN ta ruwaito cewa NAHCON ta ɗage wa’adin ne sau uku a jere – 20 ga watan Yuni, 22 kuma yanzu 24.

Amma sanarwar ta baya-bayan nan an bayar da rahoton cewa ta girgiza wasu dubunnan mahajjata, musamman waɗanda ke ƙarƙashin masu gudanar da yawon buɗe ido.

An kuma tattaro cewa kimanin mutane 7,000 daga cikin 20,000 masu gudanar da hajjin bana na Najeriya har yanzu suna fuskantar matsalar rashin tabbas.

Hukumar ta kwashe kimanin mutane 72,000 daga cikin mahajjatan jihohi 75,000 na jirgin sama, inda ta bar dubunnan masu gudanar da balaguro zuwa nasu aikin.

Misali a Legas, ma’aikatan yawon buɗe ido sun maƙale a kusa da filin jirgin sama na Murtala Muhammed, (MMIA).

Sun kwashe sama da mako guda suna kwana a masallatai da wuraren buɗe ido a kusa da filin jirgin.

Haka lamarin yake a sansanin alhazai da ke Abuja, inda sama da mahajjata 500 suka maƙale tsawon kwanaki ba tare da wani jami’in da ya je wurinsu ba, kamar yadda BBC Hausa ta ruwaito.

Duk da yake kawo yanzu ba a san ko wane ne daga cikin jiragen da hukumar ta amince da su za su yi jigilar dukkan alhazai kafin ranar 24 ga watan Yuni ba, masu ruwa da tsaki a harkar Hajji da dama na tambayar dalilin da ya sa hukumar ta NAHCON ta sa kamfanonin jiragen sama da dama su yi jigilar maniyyatan.

Wani mai ruwa da tsaki a aikin hajjin da ya ƙi yarda a bayyana sunansa saboda tsoron ka da a ce za a yi hakan ya ce, “Yin amincewa da hukumar NAHCON ta yi wa kamfanonin jiragen sama guda bakwai don gudanar da aikin bai taimaka ba.

“A bayyane yake cewa ƙwararrun jiragen ruwa guda biyu na iya jigilar alhazan Najeriya gaba ɗaya ba tare da wata matsala ba.”

Ya ce Pakistan mai alhazai 250,000 na da Air Pakistan da Flynas kawai.

Garuda Air da Flynas ne suka jigilar mahajjatan Indonesiya 221,000, yayin da Jirgin Malaysian Air da Saudia ke jigilar alhazan Malaysia da sauransu.

Masanin ya ce a maimakon naɗa jiragen dakon kaya da yawa, NAHCON ta ciyo bashin ganye daga manyan ƙasashen aikin hajji ta hanyar naɗa kamfanonin jiragen sama guda biyu masu inganci da ingancin jiragen ruwa, tsokar kuɗi, da kuma iya tafiyar da alhazanta ta jirgin sama.

Ya ce ya kamata hukumar ta kuma sauƙe nauyin da ke kanta na naɗa jiragen dakon jiragen sama na masu yawon buɗe ido.

“Ya kamata NAHCON ta maida hankali wajen jigilar alhazanta ta jirgin sama. Kamata ya yi a koma baya inda aka ba masu yawon buɗe ido damar yin jigilar jiragen da aka tsara don alhazansu.
Hakan ya fi dacewa da kuma ceton lokaci,” in ji shi.

A halin da ake ciki, wasu maniyyatan sun yabawa shugaban ƙasa Bola Tinubu bisa sanya hukumar NAHCON ƙarƙashin kulawar ofishin mataimakin shugaban ƙasa.

“Muna ƙira ga mataimakin shugaban ƙasa Kashim Shettima da ya kafa wata rundunar da za ta sa ido kan jigilar alhazanmu da ke gida.

Ba za mu so a maimaita abin da ya faru a lokacin tashin hankalin da mahajjatan mu suka yi zuwa ƙasa mai tsarki,” inji Muhammad Ameen.

A nata ɓangaren, Muhibbat Salami, ta ce, “mayar da hukumar NAHCON ofishin mataimakin shugaban ƙasa wata dama ce mai kyau na gyara kura-kurai da dama na ayyukan hajjin 2023.

“Rundunar aiki mai zaman kanta daga ofishin mataimakin shugaban ƙasa, tana da matuƙar amfani yanzu don daidaitawa da kuma sanya ido kan yadda alhazan Najeriya ke dawowa.

Hakan zai ceci Najeriya da yawan kunyar da ke kunno kai.”

Ta ce mataimakin shugaban ƙasa, duba da irin hargitsin da ya kawo cikas ga aikin hajjin bara, “ya zama dole kawai Shettima ya kafa rundunar da za ta dakatar da sake aukuwar mummunan yanayin na bara tare da ba shi cikakken riƙo da tsarin da kuma yadda ya kamata kyakkyawar fahimtar yanayin aikin hajji.”

1 COMMENT

Leave a Reply