Connect with us

Labarai

Ya buƙaci gwamnatin Najeriya ta gudanar da ƙidayar dabbobi

Published

on

Farfesa Olajide Babayemi na sashen nazarin kimiyar dabbobi na tsangayar aikin gona ta jami’ar Ibadan ya buƙaci gwamnatin tarayya da ta gudanar da ƙidayar jama’a domin tabbatar da adadin dabbobin da ke ƙasar nan.

Mista Babayemi, wanda ya yi wannan ƙiran a wata hira da Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya a Legas ranar Laraba, ya ce ƙidayar za ta taimaka wajen tsara manufofin dabbobi.

A cewarsa, babu wani rahoto kan adadin dabbobin da ke zaune a ƙasar.

Ya ce kamata ya yi shugaba Bola Tinubu ya mayar da hankali kan noma don inganta noman abinci, yana mai cewa akwai amfanin gona da dabbobi da sauran abubuwan da ke taimakawa noma.

“Idan muka yi maganar samar da abinci, ana maganar noma ne; Kamata ya yi sabon shugaban mu ya fuskanci aikin noma sosai domin bunƙasa noma a fannin.

KU KUMA KARANTA: Hukumar ƙidaya ta ƙasa, ta bayyana dalilin ɗage ranar ƙidaya a ƙasar

“Ya kamata shugaban ƙasa ya mayar da hankali wajen gudanar da bincike don sanin adadin dabbobin da muke da su a Najeriya.

Ƙidayar dabbobi tana da kyau kamar ƙidayar mutane ma.

Ba mu da bayanan, abin da muke da shi shi ne zato, ” in ji shi.

Don kuwa ya tambayi shanu miliyan 12 da awaki miliyan 40 da aka ambata a Najeriya, ya ce, wa ya gaya maka haka?

“Misali, idan kuna da shanu miliyan 24 a Najeriya, ku raba su da adadin mutanen da kuke da su, hakan zai ba ku fahimtar abin da ke kan teburi ko a kasa.

“Yaushe muka yi ƙidayar dabbobi? Babu wanda zai iya cewa. Ban taɓa ganin inda aka yi ba. Tun da aka haife ni ba a taɓa yi ba,” inji shi.

Mista Babayemi ya ce kamata ya yi gwamnatin tarayya ta gudanar da ƙidayar jama’a kamar yadda ake yi a wasu ƙasashen da ƙidayar bayanai ke taka rawa wajen tsarawa.

Ya ce babu wanda zai iya amsa tambayar kan adadin dabbobin da ake yi a ƙasar nan da kuma ko ana noman isassu saboda ƙarancin bayanai.

Ya ce, “A wasu wuraren sun san adadin dabbobin da suke da su a ƙasarsu a kowane lokaci. Idan dabba ta haihu a yau, akwai bayanan cewa an haifi sabon jariri a cikin dabbobin.

“Amma a Najeriya, ba mu da wani tarihi, ya ƙara da cewa ya kamata gwamnati ta hana dogaro da dabbobin ƙasashen waje daga ƙasashen maƙwabta.”

A cewarsa, wasu daga cikin dabbobin da ake ci a Najeriya sun fito ne daga ƙasashen Nijar, Mali, Kamaru da sauran ƙasashe maƙwabta.

Ya ce duk da cewa akwai wasu hanyoyin samun furotin kamar kifi, kaji da sauransu, amma a duk faɗin duniya, mutane sun dogara da shanu ne saboda yana iya yiwa al’umma hidima gwargwadon iko.

Ya ƙara da cewa, bai kamata Najeriya ta ci gaba da dogaro da ƙasashen da ke maƙwabtaka da ita wajen samun shanu ba, don haka ya buƙaci shugaban ƙasar da ya mayar da hankali musamman kan noma.

1 Comment

1 Comment

  1. Pingback: Jihar Kebbi ta yi tanadin dabbobi miliyan 10 don yin rigakafin cutar zoon | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Al'ajabi

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Published

on

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon gini mai hawa 2 ya rushe a Legas

Wani sabon bene mai hawa biyu a Jihar Legas, ya rushe yayin da ake tsaka da mamakon ruwan sama wanda ya haddasa ambaliya a wasu sassan jihar.

Ginin ya rushe ne a lamba 12 da ke yankin Cameroun kusa da Ewenla a Mushin.

Hukumar Bayar da Agajin Gaggawa ta jihar (LASEMA), ta bayyana cewar bayan isar jami’anta wajen da lamarin ya faru, ta gano wani sabon gini mai hawa biyu ya rushe.

An ceto mutum bakwai; mata uku da maza huɗu, tuni aka kai su asibiti domin duba lafiyarsu.

KU KUMA KARANTA: Wani bene mai hawa 4 ya rufta da mutane a Abuja

Ya zuwa yanzu dai hukumar, ta ce babu wanda ya mutu a dalilin rushewar ginin.

Babban sakataren LASEMA, Dokta Olufemi Damilola Oke-Osanyintolu, ya ce ana ci gaba da gudanar aikin ceto don tabbatar da babu wanda ya maƙale a baraguzai.

Continue Reading

Labarai

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Published

on

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Wani jami’in EFCC ya hallaka kansa a Abuja

Rahotanni sun bayyana cewar wani jami’in Hukumar Yaƙi da Masu Yi Wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Zagon Ƙasa (EFCC), ya hallaka kansa har lahira a Abuja.

An tsinci gawar marigayin ne a gidansa da ke babban birnin tarayya.

Marigayin, wanda ba a bayyana sunansa ba, an ce ya kasance ɗaya daga cikin waɗanda suka yi kwas na 5 a makarantar horas da masu yi wa ƙasa hidima ta hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa.

An ruwaito cewar yana da ƙwazo da himma a wajen gudanar da ayyukansa.

Wata majiya ta ce jami’in ya jima yana fama da baƙin ciki da matsalolin rayuwa kafin mutuwarsa.

Kakakin EFCC, Dele Oyewale, ya shaida wa manema labarai cewa hukumar za ta binciki musababbin da ya sanya ya kashe kansa, kuma hukumar za ta taimaka wa iyalansa.

Oyewale, ya ƙara da cewa hukumar za ta binciki wasu abubuwa da suka haɗa da matsalar taɓin hankali da kuma matsalolin iyali waɗanda ka iya sanya ma’aikacin kashe kansa.

KU KUMA KARANTA: Ana zargin wani jami’in kwastam ya kashe kansa a Abuja

Sai dai ya ce hukumar ba za ta fitar da wata sanarwa ko kuma bayyana sunan jami’in ba, har sai an kammala bincike.

Continue Reading

Labarai

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Published

on

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

NAFDAC ta rufe shaguna 100 A Enugu

Hukumar Kula da Ingancin Abinci da Magunguna ta Ƙasa (NAFDAC), ta rufe shaguna kusan 100 a babbar kasuwar Ogbete ta Jihar Enugu, bisa zargin sayar da wasu abubuwan sha na jabu.

Daraktan NAFDAC, Martins Iluyomade a yankin Kudu maso Gabas, ya ce hukumar ta ɗauki matakin ne bayan wani samame da ta kai a ranar Litinin.

A yayin samamen jami’an hukumar NAFDAC, sun cafke wata babbar mota ɗauke da kayayyakin maye tare da cafke wasu ‘yan kasuwa huɗu da ake zargi da hannu wajen sayar da jabun abubuwan sha.

Iluyomade, wanda masanin haɗa magunguna ne, ya nanata cewa matakin ya zama dole domin kare masu amfani da ire-iren kayayyakin .

Ya ce waɗanda ake zargin a halin yanzu ana kan bincikensu kuma za su fuskanci tuhuma a gaban kotu bayan kammala binciken.

KU KUMA KARANTA: NAFDAC ta haramta amfani da maganin tari na yara na kamfanin J&J

Har wa yau, ya nanata ƙudurin NAFDAC na kawar da kayayyaki marasa inganci, da jabun abubuwan ci da sha, da gurɓatattun kayayyaki a kasuwa.

Ya ƙara da cewa, an gudanar da binciken ne tare da haɗin gwiwar hukumomin tsaro.

A gefe guda kuma, ya bayyana muhimmancin aikin hukumar na tabbatar da lafiyar al’umma.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like