Hukumar ICPC ta gurfanar da tsohon magatakardar JAMB Ojerinde, a gaban kotu

0
424

Hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa mai zaman kanta ta (ICPC) a ranar Alhamis ta gurfanar da Farfesa Dibu Ojerinde, tsohon magatakardar hukumar shirya jarabawar shiga makarantun gaba da sakandire ta JAMB, da ‘ya’yansa maza uku da kuma sirikarsa a gaban kotu, a ranar Alhamis.

An gurfanar da su ne a kan tuhume-tuhume 17 da suka haɗa da cin hanci da rashawa a hukumance da kuma yin jabu a gaban mai shari’a Inyang Ekwo na wata babbar kotun tarayya da ke Abuja.

An gurfanar da waɗanda ake tuhumar, waɗanda dukkansu a kotu ne tare da kamfanonin iyali guda shida.

A sabon tuhumar, an zargi Ojerinde da sayar da kadarorin gwamnatin tarayya; Gidan mai lamba 4, Ahomko Drive, Achimota Phase Two, Accra a Ghana.

KU KUMA KARANTA: JAMB ta biya biliyan 1.5 ga cibiyoyin shirya jarabawa ta CBT

An ce Mista Ojerinde da ‘ya’yansa ne suka sayar da gidan bayan an ba da shi ga Gwamnatin Tarayya domin a ɓoye wasu almundahana.

Har ila yau, tuhume-tuhumen ya nuna cewa wasu daga cikin ‘ya’yan sun yi aiki a matsayin wakilai don sauƙaƙa sayar da gidan cikin gaggawa a Ghana.

An zarge shi da aikata laifin yayin da yake jami’in gwamnati wanda ya saɓawa sashe na 26 (1) (c) kuma ana hukunta shi a ƙarƙashin sashe na 24 na dokar ICPC ta 2000.

Hakazalika an zargi tsohon magatakardar JAMB da yin amfani da sunaye na bogi ya mallaki kamfanoni, ya buɗe asusun banki, ya mallaki gidajen mai da kuma sayen kadarori a Ilorin, jihar Kwara, alhali yana jami’in gwamnati.

Duk da haka, sun musanta aikata dukkan laifukan.

Lauyan ICPC, Ebenezer Shogunle, ya ƙi amincewa da neman belin Farfesa Ojerinde da kuma Oluwaseun Adeniyi Ojerinde, ɗansa, bisa dalilan ƙin amincewa da wasu jerin gayyata da hukumar yaƙi da cin hanci da rashawa ta yi musu da kuma yiwuwar shigar da ƙarin tuhume-tuhume a kansu.

Mai shari’a Ekwo ya tambayi Shogunle ko akwai tuhumar da ake yi musu na aikata laifuka da kuma ko kotuna ta ba su belinsu kuma lauyan ya amsa da gaske.

Mista Shogunle ya ce Ojerinde na fuskantar irin wannan shari’a a gaban wata babbar kotun jihar Neja da ke Minna da kuma wata shari’ar da ke gaban wata babbar kotun tarayya da ke Abuja.

Sakamakon haka alƙalin ya amince da bayar da belinsu bisa sharuɗɗan da kotuna suka bayar a baya.

Ya kuma bayar da belin ‘ya’yan uku maza da surukai da su bayar da belinsu a kan kuɗi Naira miliyan 20 da kuma mutum ɗaya da za su tsaya masa a daidai wannan adadin wanda dole ne ya mallaki wani katafaren gida a Abuja tare da tabbatar da shaidar mallakarsa.

Mai shari’a Ekwo ya bayar da umarnin cewa dole ne a ajiye ainihin takardun mallakar kadarorin a gaban kotu yayin da aka umarci waɗanda ake ƙara da su ajiye takardunsu na balaguro ga magatakardar kotun kuma ka da su fita ƙasar waje ba tare da izinin kotu ba.

Ya umurci Ojerinde, wanda ya yi kuka sosai a gaban kotun da ya yi gaggawar kula da rashin lafiyarsa domin ya samu damar shiga shari’a kamar yadda doka ta tanada.

Alƙalin ya sanya ranar 13 ga Nuwamba, 14 ga Nuwamba, 15 da 16 ga Nuwamba don fara shari’ar.

NAN ta ruwaito cewa ‘ya’yan ukun da ICPC ta gurfanar da su, Olumide Abiodun Ojerinde, Adedayo Ojerinde da Oluwaseun Adeniyi Ojerinde yayin da sirikarsa kuma Mary Funmilola Ojerinde.

Kamfanonin sun haɗa da Doyin Ogbohi Petroleum Ltd, Cheng Marbles Limited, Sapati International Schools Ltd, Trillium Learning Centers Ltd, Standout Institutes Ltd da ESLI Perfect Security Printers Ltd.

Leave a Reply