Mista Olusade Adesola, babban sakataren babban birnin tarayya Abuja, ya ce hukumar babban birnin tarayya Abuja za ta ci gaba da ruguza gine-ginen da aka gina a kan magudanan ruwa da kuma filayen ambaliya domin daƙile illar ambaliya a babban birnin tarayya Abuja.
Ya bayyana hakan ne a wajen wani taro na shawo kan ambaliyar ruwa da masu ruwa da tsaki da hukumar ba da agajin gaggawa ta babban birnin tarayya FEMA ta shirya a ranar Litinin a Abuja.
A cewar Adesola, matakin na ceton rai ne, wanda ke da nufin gyara sauye-sauyen da suka saɓa wa tsarin babban birnin tarayya Abuja.
Ya ce sakamakon ambaliyar ruwa da ta auku a sassa daban-daban na ƙasar nan a shekarar 2022, taron wani mataki ne na ‘dika-in-da-lokaci’ don tsara dabarun shawo kan matsalar ambaliyar ruwa da kuma mayar da martani a babban birnin tarayya Abuja.
KU KUMA KARANTA: Zan ci gaba da korar ma’aikata, da rushe gine-gine har zuwa rana ta ƙarshe a ofis – El-Rura’i
A cewarsa, a cikin wasu matakan, FEMA tare da haɗin gwiwar hukumar FCDA sun yanke shawarar toshe wasu hanyoyin na wani ɗan lokaci a wuraren da ke fama da ambaliya domin gujewa asarar rayuka a yankin.
Sakataren dindindin ya ƙara da cewa, dole ne mazauna babban birnin tarayya Abuja su daina karya izinin tsarawa, da kuma daina sayen filaye daga sarakunan ƙananan hukumomi.
“Ga masu neman filayen noma, kar su sayi filaye a kan magudanan ruwa, ka tabbatar da matsayin filin daga sashin kula da filaye a FCTA kafin ka saya.
“Gaba ɗaya filin da ke FCT mallakin gwamnatin tarayya ne, babu filaye na ƙananan hukumomi, idan ka saya daga sarakuna ko ƙananan hukumomi, za ka iya siyan fili mai matsala.
“Har ila yau, wajen zubar da sharar gida, ya kamata mu kasance masu ɗa’a sosai. Kada ku zubar da sharar ku a hayar ruwa, idan muka bi duk waɗannan matakai masu sauƙi, hakan zai ba mu damar hana ambaliyar ruwa a babban birnin tarayya, ”in ji shi.
A nasa ɓangaren, Dakta Abbas Idriss, Darakta Janar na Hukumar Ba da Agajin Gaggawa ta FEMA, ya ce haɗin gwiwar da hukumar ta gina da masu ruwa da tsaki a babban birnin tarayya ya samu sakamako mai kyau, domin ba a samu asarar rai sakamakon ambaliyar ruwa a shekarar 2022 ba.
Idriss ya ce a kan haka ne hukumar ta yanke shawarar ƙiran taron domin ƙarfafa haɗin gwiwa da neman ƙarin goyon baya daga babban sakatare.
“A ci gaba da burin mu na ganin ba a samu asarar rayuka a cikin FCT ba, FEMA tana kuma kammala shirye-shirye don ƙarfafa tafkin-sa-kai ta hanyar kafa Balaguro Marshals da aka zana daga ƙwararrun fannoni.
“Waɗannan masu sa-ido za su yi aiki tare da jami’an tsaron al’ummarmu a matsayin masu ba da tsaro na farko a cikin al’ummominsu,” in ji shi.
Shugaban na FEMA ya yi ƙira ga shugabannin ƙananan hukumomi shida na babban birnin tarayya Abuja da su ƙarfafa kwamitocinsu na bayar da agajin gaggawa, yana mai cewa sun ci gaba da taka rawar gani a tsarin bayar da agajin gaggawa na ƙasa.
Ita ma da take magana, Misis Florence Wenegieme, Darakta, FEMA, ta ce an gayyaci masu ruwa da tsaki da ke wakiltar ƙungiyoyi daban-daban 43 da su halarci taron don samun sakamako mai inganci.
Ta ce dole ne a ƙara himma da masu ruwa da tsaki, don tabbatar da cewa babu wanda ya rasa ransa sakamakon ambaliyar ruwa a babban birnin tarayya Abuja.
Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya ya bayar da rahoton cewa, Hukumar Kula da Yanayi ta Najeriya, NiMET, da Hukumar Kula da Ruwa ta Najeriya (NIHSA), a farkon shekarar, sun yi hasashen cewa girman ambaliyar ruwa a shekarar 2023 zai iya zarce na 2022.
[…] KU KUMA KARANTA: Za mu rushe gine-ginen da aka yi su akan hanyoyin ruwa da filaye a Abuja – Adesola […]