Connect with us

Labarai

Ban mallaki kadarorin naira tiriliyan 9 ba – Gwamnan Zamfara

Published

on

Gwamnatin jihar Zamfara ta yi fatali da wani labari da aka yaɗa a kafafen sada zumunta na yanar gizo cewa Gwamnan Jihar Dauda Lawal ya bayyana kadarorinsa na Naira Tiriliyan Tara.

Gwamnatin a cikin wata sanarwa da mai magana da yawun gwamnan, Sulaiman Bala Idris, ya fitar a ranar Juma’a a Gusau, ya bayyana labarin a matsayin ƙage ne, ƙarya ne aka tsara domin kawar da sabuwar gwamnati daga tafarkin ceto Zamfara.

Sannan ya ce ci gaba ne da ƙaryar da waɗanda suka faɗi zaɓe suka yi, kamar yadda suka yi a lokacin yaƙin neman zaɓe.

Ya ƙara da cewa sabuwar gwamnati ta fara aiki kuma ta mayar da hankali wajen ganin ta kawo hazaƙar da ake buƙata a harkokin gudanar da mulki a jihar domin gudanar da ayyukanta.

KU KUMA KARANTA: Zaɓaɓɓen ɗan majalisar wakilai ya ba da gudumawar shanu 59 a mazaɓarsa a Zamfara

Sanarwar ta ƙara da cewa: “An ja hankalinmu kan wani mugun labari da aka dasa a kafafen sada zumunta na yanar gizo na cewa Gwamnan Jihar Zamfara, Dauda Lawal ya bayyana kadarorin da ya kai naira tiriliyan tara.

Gwamnati ta takura ta fitar da wannan sanarwa domin ance ƙaryar da ake ta maimaitawa (kuma ba a kalubalance ta ba) ta kan kai ga gaskiya.

“Wannan ƙaryar ƙarya ce da aka ƙirƙira kuma aka tura ta a kafafen sada zumunta ba gaskiya ba ne ta hanyar ɓata-gari da ke da niyyar karkatar da sabuwar gwamnati.

“Sharuɗɗan da suka shafi bayyana kadarorin suna cikin ƙa’idojin ɗa’a na jami’an gwamnati, wanda ke ƙunshe a cikin sashe na 1 na Jadawali na biyar na Kundin Tsarin Mulki na 1999, kamar yadda aka yi wa kwaskwarima dole ne ya dace da dukkan ma’aikatan gwamnati, kuma ya kasance sirri ne a gidan yari na Code of Conduct Bureau.

“Dukkan jami’an gwamnati tun daga Shugaban ƙasa, Mataimakin Shugaban Gwamnoni duk zaɓaɓɓun jami’ai da ma’aikatan gwamnati dole ne su cika su gabatar da fom ɗin bayyana kadarorin kamar yadda doka ta tanada.

Dauda Lawal ya bi ƙa’idojin kundin tsarin mulki kuma abubuwan da ke cikin su na kasancewa amintacce ga ofishin, wata hukuma mai mutuntawa da ƙwarewa.

“Ba za a yi amfani da irin waɗannan labaran ƙarya na kafafen sada zumunta ba, domin gwamnatinmu ta ƙuduri aniyar kuma ta mai da hankali kan ƙudirinta na magance matsalar tsaro, ilimi, ruwan sha, kiwon lafiya, noma da sauran ƙalubalen zamantakewa da tattalin arziƙi da suka addabi jihar.

Muna kuma aiki ba dare ba rana domin ganin mun sauƙe nauyi da ayyukan da Gwamna ya rantse da su.

“Muna kan aikin kuma muna da ginshiƙi da yawa da za mu yi a ƙoƙarinmu na ceto da sake gina jihar Zamfara mai inganci da kuma ci gaba da mai da hankali wajen ganin mun cika aikinmu.

Muna ƙira ga jama’a da su yi watsi da wannan ƙaryar da ake yaɗawa da gangan domin a karkata da ɓata sunan wannan sabuwar gwamnati a jihar Zamfara.”

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: Wata uku gwamnatin da na gada ba ta biya albashi ba a Zamfara – Gwamna Dauda | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Wata uku gwamnatin da na gada ba ta biya albashi ba a Zamfara – Gwamna Dauda - LEGEND FM DAURA

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

An kama ɗan sandan da ya yi wa matashiya fyaɗe a Legas

Published

on

An kama ɗan sandan da ya yi wa matashiya fyaɗe a Legas

An kama ɗan sandan da ya yi wa matashiya fyaɗe a Legas

An kama ASP Owolabi, jami’in ɗan sandan da ake zargin ya yi wa wata matashiya mai shekara 17 a duniya fyaɗe a ofishin ’yan sanda na Ojota da ke Jihar Legas.

Ana zargin lamarin ya faru ne a ofishin Owolabi, lamarin da ya sa hukumar kula da cin zarafin mata ta Jihar Legas ta ɗauki matakin gaggawa.

Wasiƙar da aka aike wa Kwamishinan ’yan sandan jihar, Adegoke Fayoade, ya kai ga kama jami’in tare da fara bincike cikin gaggawa.

Kakakin rundunar jihar, Benjamin Hundein, ya tabbatar da kama jami’in, ya kuma tabbatar wa jama’a cewa ana ci gaba da gudanar da bincike kan lamarin.

Kwamishinan ya jadadda aniyar cewar idan aka samu jami’in da laifi zai fuskanci hukunci mai tsauri bisa dokokin ’yan sanda da doka.

KU KUMA KARANTA: Wani uba ya yi wa ’yarsa mai shekara 8 fyaɗe

Ya sake jaddada wa jama’a jajircewar rundunar na kiyaye dokoki da kuma kare jama’a.

Mahaifiyar yarinyar, Misis Aramide Olupona, ta zargi ‘yan sanda da yunkurin yin rufa-rufa kan lamarin, wanda hakan yake barazana ga lafiyar ’yarta.

Duk da yunƙurin da iyalan jami’in da kwamandan yankin suka yi na warware lamarin cikin masalaha, mahaifiyar yarinyar ta ce sai inda ƙarfinta ya ƙare don ganin an yi wa ’yarta adalci.

Lamarin ya faru ne bayan da ɗan sandan ya yi ƙoƙarin taimakon yarinyar wajen gano wayarta da aka sace.

Daga bisani ya yaudare ta zuwa ofishinsa wanda a nan ne ake zargin ya yi mata fyaɗe.

Continue Reading

Labarai

Za a fuskanci yunwa mai tsanani a arewa maso gabashin Najeriya – Majalisar Dinkin Duniya

Published

on

Za a fuskanci yunwa mai tsanani a arewa maso gabashin Najeriya – Majalisar Dinkin Duniya
https://collect-trump-cards.us/cgacor/
https://cttechnologynews.us/sgacor/
https://collect-trump-cards.us/vendor/
https://cutetimes.com/wp-admin/
https://carpetvacuumcleaner.com/jjs/
https://collect-trump-cards.us/generator/
https://cttechnologynews.us/product/
https://collect-trump-cards.us/thai/
https://cutetimes.com/dogol/
https://carpetvacuumcleaner.com/assets/
https://communio-vocation.com/
https://communio-vocation.com/jasa/
https://communio-vocation.com/vendor/
https://communio-vocation.com/admin/
https://antollino.com/js/
https://allthaicasino.com/filman/
https://allthaicasino.com/sgacor/
https://dreamsinsider.org/admin/
https://dreamlandgurkha.co.uk/wp-content/
http://dreammerch.net/wp-content/terbaru/
http://dreammerch.net/js/
https://adelrugs.com/film/
https://adelrugs.com/admin/
https://188.date/assets/
https://amjcorporation.co.uk/balajar/
https://amjcorporation.co.uk/sgacor/
https://blocktechy.com/sgacor/
https://blogsane.com/css/
https://bloomingpotcbd.com/xixi/
https://allthaicasino.com/
https://dreamsinsider.org/
https://dreamlandgurkha.co.uk/
http://dreammerch.net/
https://adelrugs.com/
https://188.date/
https://amjcorporation.co.uk/
https://blocktechy.com/sgacor/
https://blogsane.com/site/
https://bloomingpotcbd.com/vendor/
https://bloomingpotcbd.com/
https://blogsane.com/
https://blocktechy.com/

Za a fuskanci yunwa mai tsanani a arewa maso gabashin Najeriya – Majalisar Dinkin Duniya

Hukumar ayyukan jin ƙai ta Majalisar Ɗinkin Duniya ta ce tana fafutukar tara isassun kuɗaɗe don magance matsalar ƙarancin abinci a yankin arewa maso gabashin Najeriya. Jami’ai sun ce ƙaruwar tashe tashen hankula a duniya sun sa ƙasashen da ke neman taimakon gwagwarmayar nema wa kansu mafita.

Koke-koken yara masu fama da larurar tamowa sun cika wani asibiti da ke arewa maso gabashin Najeriya, inda suke jira a yi musu jinyar ceton rai. Asibitin da ke garin Dikwa na da tazarar kilomita 90 daga tsakiyar babban birnin jihar.

An yi jinyar yara fiye da 300 a asibitin a wannan shekarar, kuma sabbin marasa lafiya na zuwa a duk rana. Mai’akatan jin ƙai sun ce ba su da isasshen wurin kula da dukkan marasa lafiyar.

Aliyu Muhammad Sani, shi ne jami’in kula da fannin masu larurar tamowa a asibitin, ya ce akwai majinyata sama da 45 da ke jira a kwantar da su asibitin, “abin da mu ke yi shi ne idan muka je zagayen duba marasa lafiya muka ga cewa akwai waɗanda suka murmure, da waɗanda suka warke, to sai mu sallamesu, a cewarsa.

KU KUMA KARANTA:Majalisar Ɗinkin Duniya za ta kaɗa ƙuri’a kan tsagaita wuta a Gaza

Amma ga duk yaro ɗaya da aka sallama, jami’ai sun ce akwai kusan wasu 10 da ke jiran gurbinsa a asibitin. Kuma tsananin yanayin ciwo ne zai sa a tantace wanda ya cancanci a kwantar da shi.

Zainab Musa, wacce rikici ya raba da matsugunninta shekaru 10 da suka wuce, tana zama a Dikwa. Ta ce ana jinyar ɗaya daga cikin tagwayen ‘ya’yanta.

“Dana ya kamu da rashin lafiya saboda yunwa, ba na iya cin abinci yadda ya kamata don in shayar da su duka biyun. Amma a nan yanayinmu ya inganta, suna ciyar da ni sau uku a rana.”

Yayin da ake da ƙiyasin yara miliyan biyu da ke fama da larurar tamowa mai tsanani, asusun kula da yara na Majalisar Ɗinkin Duniya na UNICEF ya ce Najeriya ce ƙasa ta biyu a duniya da ta fi yawan yara da suka tsumbure.

Hukumar kula da ƙananan yara ta Majalisar Ɗinkin Duniya ta ce a kowace sa’a, yara 100 ‘yan ƙasa da shekaru biyar a Najeriya ke mutuwa saboda rashin abinci mai gina jiki kuma kashi 20 cikin 100 na yara da ke fama da larurar ne kaɗai ke samun jinya.

Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi gargaɗin cewa idan ba a ɗauki mataki ba, za a ga mummunan sakamako na ƙarancin abinci a wurare irin wannan.

Jami’ai sun ce matsalar ƙarancin abinci da matsalar rashin abinci mai gina jiki, su ne illolin tashe tashen hankulan ‘yan bindiga da aka daɗe ana yi a yankin, da sauyin yanayi da kuma manufofin gwamnati da suka sanya farashin kayan abinci ya yi tashin gwauron zabi.

Hauhawar farashin kayan abinci a Najeriya ya haura kashi 40 cikin 100, a cewar ofishin ƙididdiga na ƙasar.

A watan Mayu, Majalisar Ɗinkin Duniya da hukumomin Najeriya suka ƙaddamar da shirin neman gudummuwar dala miliyan 306 don magance matsalar ƙarancin abinci ga mutane kimanin miliyan 5 a jihohin da rikicin ya fi shafa.

Amma jami’ai sun ce gudummawar da ake bayarwa na raguwa.

“Idan aka yi la’akari da yanayin tallafin da Najeriya ke samu a cikin shekaru 10 da suka gabata, za a ga raguwar kuɗaɗen da ake samu sosai, saboda batun ba da fifiko ya shigo. Yawan rikice-rikice na ƙaruwa kusan a duk rana, ko wata-wata, ko shekara-shekara,” kamar yadda Mohamed Malik kodinetan Majalisar Ɗinkin Duniya a yankin ya bayyana.

Amma a Dikwa, ƙungiyoyin agaji na taimaka wa dubban mutane su yi noman abinci a gida ta amfani da hanyoyin da suka dace da yanayin.

“Waɗanda ke bin tsarin sun sami amfanin gona da yawa daga filayen da suka noma, sun nema wa kansu hanyoyin samun sauƙin rayuwa, ta yadda za su tabbatar da samun abinci,” a cewar Khalifa Muhammad, na ƙungiyar ‘Mercy Corps Agricultural and Livestock’.

A ranar Litinin 8 ga watan Yuli, Najeriya ta sanar da shirin cire haraji kan wasu kayayyakin abinci da suka haɗa da alkama da masara domin samun farashi mai sauƙi.

Amma in dai ba a ɗauki wani ƙwaƙƙwaran mataki ba, jami’ai sun ce makomar miliyoyin mutane, musamman yara na tattare da rashin tabbas.

Continue Reading

Labarai

Abin da ya sa ɗalibi ya fashe da kuka don ya faɗi a gasar ‘Spelling Bee’ a Yobe

Published

on

Abin da ya sa ɗalibi ya fashe da kuka don ya faɗi a gasar 'Spelling Bee' a Yobe

Abin da ya sa ɗalibi ya fashe da kuka don ya faɗi a gasar ‘Spelling Bee’ a Yobe

Ɗaya daga cikin ɗaliban da suka yi matuƙar ƙoƙari a gasar spelling Bee da aka gudanar a birnin Damaturun jihar Yobe, sai dai kash, a kusa da ƙarshe ya yi rashin nasara. Nan da nan yaro ya ke sharɓar kuka, ana ta lallaɓarsa amma ya ƙi ya yi shiru.

Daga baya an tambaye shi dalilin kukan, sai ya ce an masa alƙawarin idan har ya ci gasar za a saya masa keke.

KU KUMA KARANTA: Gwamnan Yobe ya dakatar da shugaban ƙaramar hukumar Machina saboda halin rashin ɗa’a

To kuma ga shi bai ci gasar ba. Kenan ba za a saya masa wannan keke da ya ke shauƙi da buri ba.

A lokacin da Farfesa Ali Ibrahim Abbas ya ji wannan labari, shi ne ya ƙira yaron, aka je aka sayo masa sabon keke aka ba shi. Ta ke yaro ya hau murna da farin ciki.

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like