No menu items!

Sample Page Title

Date:

A ƙarshe Najeriya ta cire tallafin da take baiwa motoci ƙirar PMS wanda aka fi sani da Petrol a matsayin kamfanin mai na Nigeria National Petroleum Company (NNPC) Limited a safiyar Laraba a hukumance ta canza farashin famfunan man fetur zuwa Naira 537 ga kowace lita a Abuja, yayin da wasu yankunan suke da nasu farashin a faɗin ƙasar.

Binciken da jaridar LEADERSHIP ta yi, ya nuna irin wannan yanayin a jihar Legas inda a yanzu kamfanin na NNPC yana sayar da man fetur a kan Naira 488 kan kowace lita.

Tsohon Ota Road, Abule-Egba, Legas yayin da NNPC Mega Station, Legas Bus Stop, a Fatakwal a ranar Laraba ana sayar wa Naira 511 kowace lita.

KU KUMA KARANTA: Wasu daga cikin muhimman alƙawuran da Tinubu ya ɗauka a ranar rantsar da shi

A jihar Filato farashin famfo ya kai naira 537 kowace lita a tashoshin NNPC. Wannan sauyi da kamfanin mai na ƙasa ya yi yana ba da haske game da farashin bayan cire tallafin mai da ake cece-kuce da ake yi wanda ya kai kusan dala biliyan 10 a duk shekara.

Kamfanin mai na ƙasa NNPC ne kaɗai ke samar da man fetur a Najeriya a yau kuma a yanzu ana sa ran sauran ‘yan kasuwa za su ɗauki layi daga farashin NNPC su daidaita farashin famfunan nasu da safiyar yau.

Manazarta sun ce tun da kamfanin NNPC ya yi farashin fanfo daban-daban a garuruwa daban-daban, hakan na iya nufin ba wai tallafin ya tafi ba, har ma da yadda tsarin daidaita farashin man fetur ɗin ya lalace, wanda ya tabbatar da farashin man fetur ɗin a duk faɗin Najeriya ya tafi.

Ba a dai san abin da farashin NNPC ya saba zuwa kan farashin famfo ba amma yana iya kusan Naira 600.

Shugaban ƙasa Bola Tinubu wanda ya koma Aso Rock a ranar Talata da yamma ya yi wata doguwar ganawa da CGEO na NNPC da kuma gwamnan babban bankin ƙasar, Godwin Emefiele kan batutuwan da suka dabaibaye batun tallafin man fetur da kuma yawan kuɗaɗen musayar kuɗaɗen waje.

Hakan na zuwa ne bayan da Tinubu ya bayyana a jawabinsa na ƙaddamar da shirin cewa tallafin ya ƙare, kuma an baiwa CBN umarnin soke tsarin canje canje.

Maryam Sulaiman Abubakar
Maryam Sulaiman Abubakar
Maryam Sulaiman, ƙwararriyar ‘yar jarida ce mai kishin ƙasa, wacce ta sadaukar da kanta wajen kawo sauyi a cikin al’umma ta hanyar fahimta da daidaita rahotanni.

1 COMMENT

Leave a Reply

Share post:

Subscribe

Popular

More like this
Related

Sojoji sun kama wasu ’yansanda bisa ƙin bin umarnin Tinubu na janyewa daga gadin manyan mutane

Sojoji sun kama wasu ’yansanda bisa ƙin bin umarnin...

Tsohon shugaban Alƙalan Najeriya, Ibrahim Tanko, ya rasu a Saudiyya 

Tsohon shugaban Alƙalan Najeriya, Ibrahim Tanko, ya rasu a...

Matashi ya yanke maƙogwaron ladanin wani masallaci a Kano

Matashi ya yanke maƙogwaron ladanin wani masallaci a Kano Daga...