Hukumar NDLEA ta lalata haramtattun ƙwayoyi dubu 23,721 a Enugu

2
375

Hukumar yaƙi da fataucin miyagun ƙwayoyi ta ƙasa, (NDLEA), a ranar Laraba ta lalata kilogiram dubu 23,721.7948 na haramtattun ƙwayoyi da ta kama tsakanin shekarar 2008 zuwa 2022 a jihar Enugu.

Da yake ƙona magungunan, shugaban hukumar ta NDLEA, Mohammed Marwa, ya bayar da bayanin kamar haka: hodar Iblis kilogram 21.699, Heroin 14.828kg, amphetamine 0.0618kg, methamphetamine 24.347kg, precursor chemicals 154.0kg, cannabis satitical 7 pharmau 154.0kg, cannabis satitical 2.8kg, 14.828kg.

Marwa, wanda babban daraktan bincike na NDLEA, Abuja, Samuel Gadzamal ya wakilta, ya yaba da goyon bayan da Gwamna Ifeanyi Ugwuanyi ya ba shi kan ƙoƙarin da ake yi na daƙile cin zarafi da safarar miyagun ƙwayoyi a tsakanin al’umma da sauran al’umma baki ɗaya.

KU KUMA KARANTA: Hukumar NDLEA ta kama hodar ‘metha’ wadda kuɗinta ya kai naira miliyan 567 a Birtaniya

Ya kuma yabawa takwarorinsa na ƙasa da ƙasa kamar Amurka DEA, Ofishin Majalisar Ɗinkin Duniya mai yaki da miyagun ƙwayoyi, UNODC, hukumar gudanarwar Burtaniya, ‘yan sandan Jamus da sauran su bisa nasarar da hukumar ta samu.

Shugaban, ya kuma yi ƙira ga ɗaukacin ‘yan Najeriya da su haɗa kai da gwamnati wajen yaƙi da sake shan miyagun ƙwayoyi da safarar miyagun ƙwayoyi.

Ya ce magungunan na da mummunan tasiri, musamman illar da suke yi ga lafiyar jama’a, haɗurran hanyoyin da za a kaucewa kamuwa da su da kuma laifukan da suka shafi muggan ƙwayoyi.

“Moreso, ina so in gode wa sauran hukumomin tsaro a jihar saboda goyon bayan da suke bayarwa ga aiki da NDLEA,” in ji shi.

Ya ƙara da cewa, “Idan aka ɗore a halin yanzu na yaƙi da matsalar ta’ammali da miyagun ƙwayoyi tare da haɗin gwiwa daga waɗanda ba na gwamnati ba da kuma iyaye, ba za a sake samun ciyawa da sauran abubuwan da suka shafi tunanin mutum ba.”

Mista Marwa ya yi alƙawarin cewa Hukumar ba za ta yi ƙasa a gwiwa ba, kuma za ta ci gaba da binciki duk wata hanyar da doka ta tanada domin kawar da matsalar shan miyagun ƙwayoyi a ƙasar.

Ya yabawa Gwamnatin Tarayya da Gwamnatin Jiha da kuma masu ruwa da tsaki kan goyon bayansu da jajircewarsu wajen yaƙi da miyagun ƙwayoyi a Najeriya.

A nasa jawabin, kwamandan hukumar na jihar, Anietie Idim, ya ce taron ba wai kawai abin mamaki ba ne a gare shi, amma ya nuna wani muhimmin abu da kuma babban matsayi a rundunar jihar.

Ya bayyana cewa an kammala shari’ar ɓarnar da miyagun ƙwayoyi a babbar kotun tarayya da ke Enugu, bayan da jami’an hukumar da dama suka yi ƙoƙarin tsaftace jihar da kuma kawar da miyagun ƙwayoyi da illolinsa.

Mista Idim ya bayyana cewa an kama miyagun ƙwayoyi masu nauyin kilogiram 215.515 a filin jirgin saman Akanu Ibiam. “Bari na tabbatar da cewa, ba mu jajirce a kan ƙudurinmu na haɗin gwiwa na ci gaba da yaƙar abokan gabarmu, masu safarar miyagun ƙwayoyi a faɗin jihar Enugu,” inji shi.

“A cikin yin haka, muna gode wa shugabanmu mai farin jini Buba Marwa, wanda a ƙarƙashin sa aka yi wa hukumar kwaskwarima, da sake masa suna, da kuma mayar da aikin da ke gabansa,” in ji shi.

Da yake isar da sakon fatan alheri, Ogbonna Onovo, tsohon babban sufeton ‘yan sandan Najeriya, ya yabawa hukumar NDLEA kan yaƙi da miyagun ƙwayoyi a ƙasar.

Ya ƙara da cewa waɗannan ƙwayoyi suna haifar da munanan ayyuka a ƙasar nan, yana mai jaddada cewa waɗanda suke yin su kan zama masu tada hankali yayin da suke gudanar da ayyukansu har ta kai ga kashe ƙananan yara da yi wa mata fyaɗe.

“Hakan ya lalata martabar al’ummar ƙasar, inda ya ƙara da cewa dole ne kowa ya haɗa hannu wajen yaƙar ta,” inji shi. Ya kuma bayar da shawarar a buɗe zauren karrama jami’an tsaron da suka mutu a yaƙin da ake yi da miyagun ƙwayoyi a Najeriya tare da tabbatar da ganin an wadata iyalansu yadda ya kamata.

Da yake jawabi, Gwamna Ifeanyi Ugwuanyi, wanda ya samu wakilcin mai ba shi shawara na musamman kan harkokin yaɗa labarai, Steve Oruruo, ya yi alƙawarin ci gaba da baiwa hukumar goyon bayan gwamnatin jihar domin kawar da miyagun ƙwayoyi a jihar.

2 COMMENTS

Leave a Reply