Ana ci gaba da tattaunawa kan yajin aikin likitoci – Gwamnatin tarayya

0
164

Gwamnatin Tarayya ta ce ana ci gaba da tattaunawa da masu ruwa da tsaki kan yajin aikin gargaɗi na kwanaki biyar da membobin ƙungiyar Likitoci ta kasa (NARD) suka shiga a ranar Laraba.

Da yake amsa tambayoyi daga manema labarai a Abuja ranar Laraba, Darakta a ma’aikatar lafiya ta tarayya, Dakta Morenike Alex-Okoh, ya ce yajin aikin ya shafi gwamnati ne.

“Halin da yajin aikin likitocin ya damu gwamnati kuma ana ci gaba da tattaunawa. “Za mu ci gaba a cikin yanayin, don haka, ba zan iya ba ku wata cikakkiyar amsa ba a yanzu.

“Duk da haka, gwamnati, shugabannin ma’aikatar da masu ruwa da tsaki suna taro don warware lamarin cikin gaggawa,” inji ta.

NARD ta ba da sanarwa ga gwamnatin tarayya a ranar Talata tana gargaɗin cewa ba za ta iya ba da tabbacin ci gaba da daidaiton masana’antu ba idan gwamnati ta gaza magance matsalolin da aka gabatar kafin ranar 29 ga Mayu.

Wasiƙar NARD mai taken: “Sanarwar Yajin aikin” ta samu sa hannun tare da Shugabanta na ƙasa, Dakta Innocent Orji da Sakatare-Janar, Dr Chikezie Kelechi.

Sun bayyana cewa NARD ta bayar da wa’adin makonni biyu ga Gwamnatin Tarayya da ta warware matsalolin kamar yadda wa’adin ya cika kafin cikar wa’adin ranar 13 ga watan Mayu.

Wasiƙar ta Talata ta karanta a wani ɓangare: “Abin takaici ba a warware matsalolin ba duk da ƙoƙarin da NARD ta yi na ganin gwamnati ta warware su.

KU KUMA KARANTA: Likitocin Najeriya sun baiwa Gwamnatin Tarayya makonni biyu don a ƙara musu albashi

“Tashi daga taronta na musamman a ranar Litinin, 15 ga watan Mayu, majalisar zartarwa ta NARD ta yanke shawarar shiga yajin aikin gargaɗi na kwanaki biyar daga ranar 17 ga Mayu.”

Likitocin na buƙatar a ƙara kai tsaye a ‘Tsarin Albashi na Likita’ wanda zai kai kashi 200 cikin 100 na yawan albashin da likitoci ke karɓa a halin yanzu.

NARD ta kuma buƙaci a janye ƙudurin nan take na neman tilasta wa waɗanda suka kammala karatun likitanci da hakuri yin hidimar dole a Najeriya na tsawon shekaru biyar kafin su samu cikakken lasisin yin aiki.

Har ila yau, tana son zama cikin gida na Dokar Koyar da Mazaunan Likita da kuma sake duba Allowance na gwamnatocin jihohi.

A halin da ake ciki, Chris Ngige, ministan ƙwadago da samar da ayyukan yi a ranar Talata, ya yi gargaɗin gwamnatin tarayya ga ƙungiyar da ta janye yajin aikin.

Ya yi wannan gargaɗin ne jim kaɗan bayan samun takardar sanarwa daga hukumar gudanarwar NARD kan yajin aikin da ta shirya.

A wata sanarwa ɗauke da sa hannun Daraktan yaɗa labarai da hulɗa da jama’a a ma’aikatar ƙwadago da samar da ayyukan yi, Olajide Oshundun, Mista Ngige ya ce yajin aikin da aka shirya ya saɓawa doka.

“Babu wani abu kamar yajin aikin gargaɗi. Yajin aiki yajin aiki ne. Idan suna son ɗaukar wannan kasadar, zaɓuɓɓukan suna nan. Suna da haƙƙin yajin aiki. Ba za ku iya hana su wannan haƙƙin ba.

“Ma’aikacin nasu yana da wani haƙƙi a ƙarƙashin sashe na 43 na dokar rigingimun kasuwanci, duk da haka, na hana su albashin na waɗannan kwanaki biyar. “Idan har NARD na da kuɗaɗen yajin aiki don biyan membobinta na waɗannan kwanaki biyar, babu matsala.

“Ministan lafiya zai umurci asibitocin koyarwa da su ɗauki ma’aikatan wucin gadi na tsawon waɗannan kwanaki biyar sannan su yi amfani da kuɗin mutanen da suka tafi yajin aikin wajen biyan likitocin wucin gadi,” in ji Mista Ngige.

Ngige a cikin sanarwar ya kuma ce bayan samun wasiƙar NARDS, ya tuntuɓi Ministan Lafiya, wanda ya shaida masa cewa an shirya ganawa da likitocin da ke wurin a ranar Laraba.

Ya shawarci likitocin da su yi amfani da damar tattaunawa da ma’aikatansu, maimakon shiga yajin aikin gargaɗi, wanda doka ba ta sani ba.

Da yake magana da Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya, Shugaban NARD, Dr Orji ya ce har yanzu membobin suna jiran ƙiran gwamnatin tarayya na tattaunawa.

“Har yanzu ina ɗakina na otal, kuma ban samu wani ƙira ba na zo kan teburi domin tattauna yajin aikin. “Mun kuma ji cewa gwamnati na shirin ‘ba aiki, ba albashi’, amma matsayinmu shi ne ta warware matsalolin da aka taso domin ta haka ne kawai za a kauce wa ta’azzara.

“Ba shakka ba da barazanar zai dagula matsalar. Idan ba a aiwatar da aikin ba, membobinmu za su tantance yadda za mu bi da shi.

“Tafiya ta wannan hanya zai ƙara dagula matsalar saboda hakan yana nufin gwamnati ba ta shirye ta magance matsalolin da muka kawo ba kuma ta gwammace ta ba da matakan ladabtarwa.

“Membobinmu za su yanke shawara kuma su ba mu ƙarin umarni, amma babu wanda ya isa ya zarge mu idan suka yanke shawarar ƙara yajin aikin,” in ji shi.

Ziyarar da aka kai asibitin gundumar Asokoro da ke Abuja, ta nuna likitocin na kula da marasa lafiya.

Dakta Chidi Nnabuchi, tsohon Shugaban Ma’aikatan Asibitin ya ce asibitin ba zai rufe ba, amma za ta yi aiki ne bisa ƙarfin da ake da ita. Ya ce za a ba da kulawar gaggawa a inda ya dace, amma ba zai iya tantance ko za a shigar da marasa lafiya ba.

Hakanan za a rage yawan marasa lafiya da ke neman kulawa. Ya bayyana cewa hakan zai kasance saboda masu ba da shawara kan harkokin kiwon lafiya, NYSC da likitocin cikin gida ne kawai za su kula da marasa lafiya.

“Muna da ‘yan likitocin da suke ba sa cikin yajin aikin. Wasu kuma suna kan aikin gida. “Suna kan ka sa don magance matsalolin gaggawa da kuma kula da marasa lafiya a cikin unguwannin.

Leave a Reply