Sojojin Najeriya sun sake ceto ɗaya daga cikin ‘yan matan Chiɓok

A ranar Litinin ne rundunar sojin Najeriya ta sanar da kuɓutar da wata ‘yar Chibok mai suna Saratu Dauda da aka yi garkuwa da ita tare da wasu a makarantar sakandiren ‘yan mata ta gwamnati da ke Chiɓok a jihar Borno a shekarar 2014.

Kwamandan na rundunar haɗin gwiwa na shiyyar Arewa maso Gabas, Manjo-Janar Ibrahim Ali, ya bayyana haka a lokacin da yake zantawa da manema labarai a babban ɗakin taro na Maimalari dake Maiduguri.

Ali ya ce, an ceto Saratu ne a ranar 6 ga watan Mayu, da dakarun Sojoji na 21 Armored Brigade, a wani aikin share fage a Ukuba da ke dajin Sambisa a ƙaramar hukumar Bama ta Borno.

Ya ce Saratu mai shekaru 25 da haihuwa, wacce aka lissafa a matsayin lamba ta 10 a jerin waɗanda aka sace, ‘yar asalin yankin Mbalala ne a ƙaramar hukumar Chibok.

KU KUMA KARANTA: Sojojin Najeriya suna da karfin daƙile tayar da ƙayar baya – COAS

“Ta taɓa aure da wani Abou Yusuf wanda daga baya ta rabu kafin ta auri Ba’ana Muhammad, wanda aka fi sani da Abou Zinira, ƙwararre kan ‘yan ta’addan Boko Haram.

“Ta na da ‘ya’ya mata uku masu shekaru 7, 5 da 2 tare da Ba’ana, amma ta bar su a maɓoyar ‘yan ta’adda a lokacin da ta tsere.

“A cikin kwanaki 10 da suka gabata ta samu kulawa ta musamman da kuma duba lafiyarta a asibitin sojoji da ke Maimalari. Za a miƙa ta ga jami’an ma’aikatar mata ta jihar Borno.

“Ya zuwa yanzu, ana ci gaba da ƙoƙarin ceto ‘ya’yanta da sauran waɗanda abin ya shafa,” in ji shi. Ya kuma tunatar da gabatar da wasu ‘yan matan Chiɓok guda biyu da sojojin suka ceto.

“Saboda haka, a ranar 4 ga watan Mayun wannan shekara, Hauwa Maltha da Esther Marcus, dukkansu na biyu a jerin waɗanda aka kashe da kuma 103 a jerin waɗanda suka ɓata, kuma an miƙa ‘ya’yansu uku ga jami’an gwamnatin jihar Borno,” inji shi.

A cewarsa, ceton da suka yi a tsakanin wasu mata da yara da dama, ya samo asali ne daga ayyukan Kinetic da Non-Kinetic na Operation Haɗin Kai, musamman a aikin Operation Desert da Lake Sanity II.

“Ya zuwa yau, alƙaluman ‘yan matan Chiɓok 276 da aka sace sun nuna cewa ‘yan matan 57 ne suka tsere a shekarar 2014; 107 da aka saki a cikin 2018; uku an ceto su a shekarar 2019, biyu an ƙwato su a shekarar 2021; An ceto ‘yan mata 11 a shekarar 2022 sannan an ceto uku a shekarar 2023.

Wannan ya kawo 182 daga cikin waɗanda aka yi garkuwa da su saura 93 da ba a gansu ba. “A halin da ake ciki bari in bayyana cewa haɗin gwiwa na Operation Haɗin kai ƙarƙashin jagorancin babban kwamandan sojojin ƙasa, babban hafsan soji, shugaban hafsan soji, hafsan hafsoshin sojan ruwa, hafsan sojan ruwa da hafsan hafsoshin sojan sama, ya samu nasara, ya ci gaba da samun ƙarin nasarorin aiki a yankin Arewa maso Gabashin Najeriya,” inji shi.

Ya kuma yaba da goyon bayan gwamnatin Borno tare da tabbatar wa al’ummar yankin Arewa maso Gabas da jajircewar sojoji na daƙile ta’addanci a yankin.

Da take mayar da martani bayan karɓar ‘yar Chiɓok da aka ceto, kwamishiniyar harkokin mata ta jihar, Zuwaira Gambo, ta yaba wa sojojin bisa nasarorin da aka samu, musamman wajen kuɓutar da ‘yan matan.

Misis Gambo ta ce ‘yar Chiɓok, kamar sauran su, za a yi mata gyara a ƙarƙashin ma’aikatar kafin a miƙa ta ga ‘yan uwanta.


Comments

One response to “Sojojin Najeriya sun sake ceto ɗaya daga cikin ‘yan matan Chiɓok”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Sojojin Najeriya sun sake ceto ɗaya daga cikin ‘yan matan Chiɓok […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *