Wani mai gabatar da ƙara na 1 a shari’ar Eze Harrison Arinze ya shaidawa Mai shari’a J.K. Omotosho na babbar kotun tarayya da ke zamanta a Abuja, yadda Mista Arinze ya karɓi bitcoins na dalar Amurka 382,000 daga hannun waɗanda abin ya shafa kafin a toshe asusunsa da kamfaninsa na Virtual Asset Service, (VASP).
Shaidan, Ogunjobi Olalekan, jami’in Hukumar Yaƙi da yi wa Tattalin Arziƙin Ƙasa Ta’annati, (EFCC), ya shaida wa kotun cewa, an yaudari waɗanda Mista Arinze ya kashe, inda suka cire kuɗaɗensu, suka sanya su cikin asusun ajiyar kuɗi na Mista Arinze, da tunanin cewa suna yin kasuwanci na halal ne.
An gurfanar da Mista Arinze ne a ranar 22 ga Maris, 2023, a gaban mai shari’a Omotosho, bisa tuhume-tuhume biyar da suka haɗa da samun ta hanyar ƙarya da kuma karkatar da kuɗaɗe har dala $769,263.
Ɗaya daga cikin tuhumar da ake masa yana cewa; “Kai, Eze Harrison Arinze da ake yi wa laƙabi da Charlotte Brain, wani lokacin tsakanin Afrilu, 2022 da Disamba, 2022, a Abuja, da ke ƙarƙashin ikon babbar Kotun Tarayya ta Najeriya, ka yi damfara da wani Charlotte Brain, wanda ake zargin mai Digitrades.Ltd Digitrades.Net Swiss-Earnings Craystal-Trade zuba jari dandali a kan Telegram kuma a cikin wancan zato hali samu crypto kuɗin da daraja $592,000.00 (Ɗari biyar da casa’in da biyu USD) daga waɗanda abin ya shafa ta hanyar ‘your bitcoins wallet address-333’
KU KUMA KARANTA: Budurwa ta kai mahaifinta kotu kan auren dole a Kaduna
Gida tare da Coinbase, Mai Ba da Sabis na Kayayyaki (VASP) kuma ta haka ya aikata laifin da ya saba wa Sashe na 22(3) (b) Laifukan Cyber (Hana, Rigakafin) Dokar, 2012 da Hukunci a ƙarƙashin wannan Dokar. “
Wani kirga yana karanta: “Wannan ku, Eze Harrison Arinze wanda aka fi sani da Charlotte Brain, yayin da kuke mallakar Digitrades.Ltd/Digitrades.Net/Swiss-Earnings/Crystal-Trade, wani dandamalin saka hannun jari akan Telegram, wani lokaci tsakanin 28th Oktoba, 2022 da A ranar 7 ga Disamba, 2022, a Abuja da ke ƙarƙashin ikon Babban Kotun Tarayya, da niyyar zamba, an samu bitcoins 9.771 wanda kuɗinsu ya kai $168,000.00 (Dalar Amurka Dubu Ɗari da Sittin da Takwas) zuwa adireshin ku na bitcoins wallet 333…, wanda ke zaune tare da Coinbase. , Mai Ba da Sabis na Kayayyakin Kayayyaki (VASP) a ƙarƙashin yaudarar cewa jimlar da aka faɗi na saka hannun jari ne na kuɗin crypto, wanda ka san karya ne kuma ta haka ne ya aikata laifin da ya saba wa Sashe na 1(1)(a) na Zamba da Kuɗi Sauran Dokar Laifukan Laifukan Zamba, 2006 kuma ana hukunta su a ƙarƙashin Sashe na 1(3) na wannan Dokar.”
Ya ƙi amsa laifin da ake tuhumarsa da shi lokacin da aka karanta masa. A cigaba da shari’ar, Mista Olalekan ya shaidawa kotun cewa:
“Mun buƙaci masu amfani da su a kan dandalin da suka ajiye cryptocurrency zuwa asusun wanda ake tuhuma kuma an ba da sunayensu. Kimanin mutane talatin a kan dandamali sun saka wasu kuɗaɗe na bitcoin a asusun wanda ake tuhuma”.
Ya ci gaba da bayanin cewa: “Waɗanda aka gano sun fito ne daga ƙasashe goma sha uku daban-daban jimlar kuɗin shiga a adireshinsa na jakar kuɗin bitcoin dangane da amsar da aka bayar ya kai kimanin 15.5btc wanda darajarsa ta kai dalar Amurka 382,000 (Dalar Amurka ɗari uku da tamanin biyu kuma wanda ake tuhuma ya janye. kusan 5btc kafin a toshe shi.”
“Mun samu bayanan waɗannan masu amfani da suka ajiye kuɗaɗen, suna nuna sunayen masu amfani da su, wurin da suke, kuɗaɗen da aka ajiye a lokuta daban-daban, adireshi na wallet inda aka aika waɗannan kuɗaɗe a lokuta daban-daban,” in ji shi.
Ya ci gaba da bayyana cewa an kuma bayyana wasu muhimman bayanai kamar “adadin da suka aika, daidai dala, adiresoshin imel na masu ajiya, ainihin ma’amala,” an kuma bayyana su.
Mista Olalekan ya shaida wa kotun cewa 28 daga cikin 30 ɗin da suka ajiye ajiya an same su ta hanyar adiresoshinsu na imel don tantance maƙasudin kuɗaɗen da suka ajiye a asusun waɗanda ake ƙara da kuma abin da suka sani game da “Swiss-Coin, Swiss earning, Swiss coins and Digitrades. ltd.”
Bayan sauraron shedun shaidan, Mai shari’a Omotosho ya dage ci gaba da shari’ar zuwa ranar 14 ga watan Yunin 2023 tare da bayar da umarnin a ci gaba da tsare wanda ake ƙara a gidan yari na Kuje.
[…] KU KUMA KARANTA: Ya yi damfarar dala dubu 382,000 ta hanyar Bitcoins […]