Dawowar fitaccen ɗan bindigar nan Ɗanƙarami, ya firgita mazauna yankin Zamfara

Rahotanni sun bayyana cewa ɗaruruwan ‘yan ta’adda ƙarƙashin jagorancin wani fitaccen ɗan bindiga mai suna ‘Ɗanƙarami’ sun yi ƙaura daga Zamfara zuwa yankunan da ke tsakanin ƙananan hukumomin Safana da Batsari a jihar Katsina.

Mazauna ƙauyen sun ce ‘yan ta’addan na tserewa daga farmakin da sojoji ke kai wa a Zamfara.

An ce sun yi ƙaura zuwa Tsaskiya, Runka, Gora, Labo da sauran al’ummomin da ke ƙananan hukumomin biyu.

Mazauna ƙauyen sun ce ‘yan ta’addan sun haɗa kai da wani ɗan bindiga mai suna Usman Moɗi-Moɗi wanda ya addabi mazauna yankin.

Mazauna ƙauyen sun bayyana cewa ‘yan ta’addan da yawa kuma ɗauke da muggan makamai sun koma yankin da shanu da dama.

KU KUMA KARANTA: Sojojin Nijeriya sun kashe ‘yan ta’adda 53, sun ceto 118

“Kimanin dubu daga cikinsu da suka zo kan babura kusan 300 sun kwana a ranar Asabar da daddare a ƙauyen Labo,” wata majiya mai ƙarfi ta shaida wa kamfanin dillancin labarai na Najeriya.

Ya ƙara da cewa ‘yan ta’addan sun bazu a aƙalla ƙauyuka biyar da ke gefen dajin Rugu da ke tsakanin Safana da Batsari da kuma wani ɓangare na Zamfara.

Sai dai majiyar ta ce abin da ba ya bayyana ba shi ne ko ‘yan bindigar na kan hanya ne ko kuma sun kafa wani sabon sansani a yankin.

Mutanen ƙauyen sun yi ƙira ga sojoji da gwamnatin jihar Katsina da su gaggauta mayar da martani tare da hana ‘yan ta’addan duk wani wuri da za su iya gudanar da ayyukansu.

Mista Sonami da ’yan ƙungiyarsa sun shahara wajen kai hare-hare a ƙauyuka da garuruwa a Zamfara tare da kai wa jami’an tsaro hari.

Wani shugaban al’ummar garin ya shaidawa NAN, bisa sharaɗin sakaya sunansa cewa wasu daga cikin mutanen ƙauyen sun fara yin ƙaura domin gudun faɗawa cikin bala’in da ke tafe.

Ya buƙaci sojoji da su tura kadarorinsu na ƙasa da na sama domin kakkaɓe ‘yan ta’addan kafin su ƙara ɓarna. “Idan ba a gaggauta yin wani abu ba, waɗannan ‘yan ta’adda za su haifar da babbar barazana ta tsaro ga ƙananan hukumomin da ke kewaye, ciki har da babban birnin jihar.

“Akwai da yawa daga cikinsu kuma ɗauke da manyan makamai. Ya kamata gwamnati ta mayar da martani da tsayuwar wutar lantarki don ceton mutane,” ya ƙara da cewa.

Hakazalika, wani mazaunin Runka ya ce: “Daga makon da ya gabata, an ga waɗannan ‘yan fashin suna share ciyayi don yin matsuguni, wanda hakan ke nufin suna son zama a nan na dindindin.

“Mun ji cewa Ɗan-Ƙarami ya zo wurin Usman Moɗi-Moɗi kwanakin baya, kuma Moɗi-Moɗi ya ba shi makamai. Hakan na nufin za su yi aiki tare don ci gaba da aikata laifukan da suka aikata a waɗannan yankuna,.

“Ɗan ƙarami kuma ya zo da muggan makamai; mazauna yankin na shaida mana cewa ba su taɓa ganin ’yan fashi da yawa da irin makaman da suke da su ba.

Suna faɗaɗa sansaninsu a yankin.” Ya kuma buƙaci gwamnati da hukumomin tsaro da su gaggauta ɗaukar matakan hana ‘yan ta’adda mamaye yankin.
Da aka tuntuɓi Ibrahim Ahmad-Katsina, mai baiwa Gwamna Aminu Masari shawara kan harkokin tsaro ya ce jami’an tsaro ne kawai za su iya cewa komai kan lamarin.

Sai dai kakakin rundunar ‘yan sandan jihar Kano, CSP Gambo Isah, ya ce suna gudanar da bincike kan sahihancin bayanin. “Akwai irin wannan jita-jita na ci gaba da kai hare-hare a ayyukan sojoji da ‘yan sanda a Zamfara na tilastawa wasu ‘yan ta’adda komawa wasu sassan jihar.

“A nan Katsina, jami’an tsaro, musamman Sojoji, Sojojin Sama na Najeriya da ‘yan sanda sun lura da hakan kuma suna gudanar da bincike don gano gaskiyar sa tare da ɗaukar matakin da ya dace,” inji shi.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *