Connect with us

Labarai

Likitocin Najeriya sun baiwa Gwamnatin Tarayya makonni biyu don a ƙara musu albashi

Published

on

Ƙungiyar Likitoci ta Najeriya NARD, ta baiwa gwamnatin tarayya wa’adin makonni biyu da ta ƙara tsarin albashin ma’aikatan lafiya, CONMESS.

Ƙungiyar ta bayyana haka ne a ranar Asabar ɗin da ta gabata a cikin wata sanarwar da ta fitar a ƙarshen taron majalisar zartarwa ta ƙasa NEC da aka gudanar a Abeokuta, jihar Ogun.

Sanarwar wacce aka miƙa wa Kamfanin Dillancin Labarai na Najeriya ta samu sa hannun shugaban ƙasa, Dokta Innocent Orji, Sakatare Janar, Dr Kelechi Chikezie da Sakataren Yaɗa Labarai da Jama’a, Dakta Musa Umar.

KU KUMA KARANTA: Likitoci masu zaman kansu a Najeriya sun yi tir da aikin tilas na shekaru biyar

Ya ce ƙarin ya zama daidai da kashi 200 cikin 100 na albashin da likitoci ke karɓa a halin yanzu sannan kuma ya kasance baya ga sabbin alawus-alawus da ke ƙunshe a cikin wasiƙar da aka rubutawa Ministan Lafiya a shekarar 2022 domin duba
CONMESS.

A cewar ƙungiyar, ta lura da cewa, duk da cewa an yi hulɗa da gwamnatin tarayya a kan buƙatar sake duba CONMESS, wanda aka yi bitar tun shekaru 10 da suka gabata, babu wani sauyi.

“Gwamnatin Tarayya ba ta ƙira NARD kan teburin tattaunawa ba, ko kuma ta ɗauki wani mataki na gaske wajen magance matsalar.

“Wannan ya saɓawa yanayin koma bayan tattalin arziƙin ƙasar nan, da koma bayan darajar Naira, da shirin cire tallafin man fetur da kuma illar da ke haifar da tsadar rayuwa a ƙasar nan. “Akwai wasu wa’adin da NARD ta ba gwamnati a baya kan wannan matsala ta sake duba tsarin albashin CONMESS.”

Ya ƙara da cewa yarjejeniyar da aka yi a baya, CBA, kan CONMESS, ta bayyana ƙarara cewa za a sake duba tsarin albashin bayan shekaru biyar, amma ba a yi hakan ba tun lokacin da aka fara aiwatar da shi a shekarar 2014, duk da cewa an amince da shi a shekarar 2009.

“NEC ta ƙuduri aniyar baiwa gwamnatin tarayya wa’adin makonni biyu daga ranar Asabar 29 ga watan Afrilu domin warware dukkan waɗannan buƙatu, bayan ƙarewar su a ranar 13 ga watan Mayu, mai yiwuwa ba za mu iya tabbatar da daidaiton masana’antu a fannin a faɗin ƙasar nan ba. ”

Ƙungiyar ta kuma bukaci a gaggauta biyan Asusun Horar da Mazauna Lafiya ta 2023, MRTF, bisa yarjejeniyar da aka cimma a taron masu ruwa da tsaki da ma’aikatar lafiya ta tarayya ta ƙira.

NARD ta kuma buƙaci a fara biyan duk wasu basussukan albashin da ake bin membobinta da suka haɗa da 2014, 2015 da 2016 basussukan albashi da kuma wuraren da aka samu na gyara mafi ƙarancin albashi.

“NEC ta yi nadama ta lura cewa gwamnonin jihohi da yawa har yanzu ba su aiwatar da tsarin da ya dace na CONMESS ba, korar dokar horar da ma’aikatan lafiya (MRTA) ko inganta alawus alawus ɗin da ake biyan abokan aikinmu da sauran ma’aikatan lafiya yayin da suke bin membobinmu bashin albashi.

“NEC ta yi matuƙar fusata kan waɗannan munanan abubuwan da ke faruwa a jihohin da suka daɗe a yanzu, suna mamakin yadda irin waɗannan gwamnonin ke kwana da dare ganin cewa suna jefa rayuwar al’ummar jihohinsu cikin haɗari.”

Sai dai ta buƙaci aiwatar da CONMESS nan da nan, na cikin gida na MRTA, da sake duba alawus-alawus na dukkan gwamnatocin jihohi da kuma Cibiyoyin Kiwon Lafiya masu zaman kansu inda ake yin kowane irin horon zama.

Dangane da batun ba da lasisin sabis na shekaru biyar na dole na likitoci da Majalisar Wakilai ta gabatar, ƙungiyar ta yi Allah wadai da dokar. Ta ce ƙudirin dokar na neman bautar da matasan likitocin Najeriya ne ta hanyar tauye haƙƙinsu na ‘yancin zaɓi da kuma walwala, inda ta ƙara da cewa hakan zai ƙara ta’azzara ƙalubalen bugun ƙwaƙwalwa a ɓangaren lafiya.

Sai dai kuma ta yi ƙira da a janye ƙudirin da kuma yin watsi da shi cikin gaggawa. Ƙungiyar ta buƙaci ɗaukar ɗimbin ma’aikatan jinya cikin gaggawa a asibitocin tare da kawar da gazawar hukuma wajen maye gurbin likitocin da suka bar tsarin nan take.

“NEC ta buƙaci a samar da ababen more rayuwa cikin gaggawa a asibitocinmu daban-daban ba tare da ɓata lokaci ba kuma ta dage a ƙalla kashi 15 cikin 100 na kasafin kuɗin kiwon lafiya daga baya.”

2 Comments

2 Comments

  1. Pingback: Zai yi wahala Gwamnatin tarayya da jihohi su biya albashin ma’aikata daga watan Yuni – Obaseki | Neptune Prime Hausa

  2. Pingback: Ana ci gaba da tattaunawa kan yajin aikin likitoci – Gwamnatin tarayya | Neptune Prime Hausa

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Labarai

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Published

on

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Shugabannin soja na yankin Sahel suna gudanar da taro a Nijer, yayin da ECOWAS ke taro a Najeriya

Afirka ta Yamma mai rarrabuwan kai ta gudanar da tarukan ƙolin shugabannin ƙasa guda biyu a ƙasashe daban-daban biyu a ƙarshen makon, inda aka gudanar da taro farko ranar Asabar a Nijar tsakanin shugabannin mulkin soja na yankin Sahel.
A gefe guda kuma za a gudanar da wani taron ƙoli ranar Lahadi a Najeriya inda shugabannin sauran ƙasashe mambobin ƙungiyar tattalin arziƙin yankin ta ECOWAS za su hallara.

Taron ƙolin da ake yi yau Asabar a Yamai babban birnin Jamhuriyar Nijar, zai kasance karo na farko tsakanin shugabannin sojojin sabuwar ƙungiyar haɗin kan yankin Sahel wato Alliance of Sahel States ko kuma AES.

Mali, Burkina Faso da Nijar su ne suka kafa yarjejeniyar kare juna a watan Satumba, waɗanda suka bar babbar ƙungiyar ECOWAS a cikin watan Janairu.

Ficewar su daga ECOWAS, wani ɓangaren ya samo asali ne daga zargin da suke yi cewa Paris tana yiwa ƙungiyar katsalandan kana ba ta ba da taimakon da ya kamata a yaƙi da masu iƙirarin yaƙin jihadi.

Ficewar ta sa ƙasashen uku sun janye kansu daga Faransa da ta yi musu mulkin mallaka, suka kori sojojin Faransa masu yaƙi da masu iƙirarin jihadin kana suka juya zuwa ga ƙasashen da suke ƙira da aminan gaskiya, da suka haɗa da Rasha da Turkiya da kuma Iran.

KU KUMA KARANTA:Shugabannin Nijar, Mali da Burkina Faso sun kafa ƙungiyar haɗaka

Idan aka yi la’akari da munanan tashe-tashen hankula na ‘yan jihadi da ƙasashen uku ke fuskanta, “yaƙin da ta’addanci” da “ƙarfafa haɗin gwiwa” za su kasance kan ajandar taron ƙolin na yau Asabar, a cewar fadar shugaban ƙasar Burkina Faso.

Taron ƙolin da za a gudanar ranar Lahadi a Abuja zai ba shugabanni a ƙasashen ECOWAS damar tattaunawa a kan irin alaƙa da za su ƙulla da ƙungiyar ta AES.

Bayan wasu tarurrukan da suke yi tsakanin ƙasashe biyu, shugabannin uku na yankin Sahel sun yi taro a karon farko tun bayan da suka hau karagar mulki ta hanyar juyin mulki tsakanin shekarar 2020 zuwa 2023.

Continue Reading

Labarai

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Published

on

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

 

Nan da 2030 za a fuskanci matsananciyar yunwa a Nijeriya — Majilisar Ɗinkin Duniya

Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi gargaɗin cewar ‘yan Najeriya miliyan 82, kimanin kashi 64 na ‘yan ƙasar ka iya fuskantar matsalar yunwa nan da shekarar 2030.

Haka kuma MƊD ta yi ƙira da gwamnatin ƙasar ta magance matsalar sauyin yanayi da matsalar ƙwari da sauran abubuwan da yi wa harkar noma barazana.

Jaridun Najeriya sun ambato jami’in Majalisar Ɗinkin Duniyar, Taofiq Braimoh – wanda ya wakilci kodinetan ayyukan jin ƙai na hukumar abinci da ayyukan noma na majalisar na bayyana haka lokacin da yake jawabi kan matsalolin ƙarancin abinci a taron ƙaddamar da shirin bunƙasa ayyukan noma na ‘CropWatch’ a birnin Abuja.

KU KUMA KARANTA:Majalisar Ɗinkin Duniya ta yi maraba da sakin yara 21 da aka yi garkuwa da su

Mista Braimoh ya ce akwai buƙatar gwamnatin Najeriya ta ɗauki matakan da suka dace cikin gaggawa don magance matsalar.

“Gwamnatin Najeriya tare da haɗin gwiwa masu ruwa da tsaki, sun gudanar da bincike na shekara-shekara da suka saba gudanarwa kan abinci. Sakamakon binciken ya tayar da hankali, kimanin mutum miliyan 82 ne za su fuskanci yunwa nan da 2030,” kamar yadda Jaridun ƙasar suka ambato Braimoh na bayyanawa.

Ya ci gaba da cewa matsalar rashin abinci da ƙasar ke fama da shi, baya rasa nasaba da matsalar sauyin yanayi da duniya ke fama da ita, da matsalar ƙwari da wasu abubuwa da ke yi wa harkar noma barazana a ƙasar.

Hasashen na Majalisar Ɗinkin Duniyar na zuwa ne a daidai lokacin da ƙasar ke fama da matsalar tsadar abinci, lamarin da ya tilasta wa gidaje da dama haƙura da sayen abincin da suka saba ci.

A cikin rahotonta baya-bayan nan, hukumar ƙididdigar ƙasar ta ce farashin abinci a ƙasar ya ƙaru zuwa kashi 40.66 a watan Mayu, matakin da aka jima ba a ga irinsa ba.

Continue Reading

Labarai

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Published

on

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Yarjejeniyar Auren Jinsi: Gwamnatin Najeriya za ta kai jaridar Daily Trust kotu

Daga Idris Umar, Zariya

Gwamnatin tarayyar Najeriya ta ce za ta maka jaridar Daily Trust a kotu, tare da shigar da ƙorafi game da ita, a gaban ƙungiyar masu gidajen jarida ta Najeriya saboda abin da ta ƙira ”yaɗa kalaman neman tayar da rikici da karya aikin jarida”

Ministan yaɗa labaran Najeriya, Mohammed Idris ya ce gwamnatin tana sane da yadda a cikin ‘yan watannin baya, jaridar Daily Trust ke yaɗa labaran da ke neman gogawa gwamnatin kashin kaji.

Da ya ke magana a wajen wani taron manema labarai a ranar Asabar, ministan yaɗa labaran ya kafa hujja da labaran da jaridar Daily Trust ta wallafa a game juyin mulkin Nijar, da wanda ya ce jaridar ta rubuta a kan shirin sauya sunan titin Murtala Muhammad da ke Abuja zuwa Wole Soyinka da kuma na baya bayan nan a game da sanya hannu a kan yarjejeniyar da ta shafi amincewa da auren jinsi.

KU KUMA KARANTA: Alaƙar soyayya tsakanin jinsi ɗaya ta haramta a Iraƙi

Ya yi bayanin cewa a dukkan labaran, gwamnatin ta gano yadda jaridar ta bayar da rahoto ba tare da gabatar da hujja ko shaidun zargin da ta yi ba, lamarin da kuma gwamnatin ke kallo a matsayin wani yunƙuri na wallafa ƙarya domin tunzura jama’a.

Ya ce: ‘’Ba mu taɓa tunanin Daily Trust da mutanen da ke da ita za su kai wannan mataki ba wajen neman tayar da rikici a ƙasar nan, ta hanyar zargin cewa gwamnati ta sanya hannu a kan yarjejeniyar tallata auren jinsi. Wannan tsabar zalunci ne saboda babu wannan tanadi a cikin yarjejeniyar.’’

Ministan ya koka da yadda wannan labarin ya janyo huɗuba mai zafi daga wasu malaman addini da kuma jefa jama’a cikin halin ɗarɗar, wanda kuma ya ce jaridar ce ta janyo.

KU KUMA KARANTA: Malaman addini a Malawi sun yi zanga-zangar nuna rashin amincewa da auren jinsi

Saboda haka, ministan ya ce ‘’Gwamnatin tarayya za ta bi duk hanyoyin da doka ta amince da su, domin neman haƙƙi a kotu.’’

Continue Reading

GOCOP ACCREDITED MEMBER

You May Like