Gwamnan Legas ya ba da umarnin rusa gine-gine uku a tsibirin Banana

1
877

Gwamnan jihar Legas, Babajide Sanwo-Olu na jihar Legas ya bayar da umarnin rusa wasu Benaye guda uku a tsibirin Banana sakamakon rugujewar wani beni mai hawa bakwai a yankin.

Gwamna Sanwo-Olu ya ba da umarnin ne a ranar Asabar ɗin da ta gabata yayin ziyarar da ya kai wurin da ginin beni mai hawa bakwai ya ruguje tare da duba sauran ababen more rayuwa a kewayen tsibirin.

A 310 Close, ya ba da umarnin rusa ginin beni mai hawa biyu saboda ba bisa ƙa’ida aka yi shi ba, kuma ba tare da izini ba. Har ila yau a 306 Close, gwamnan ya ba da umarnin a cire gine-gine masu hawa biyu da ke maƙwabtaka da juna saboda an yi su a ƙarƙashin wutar lantarki da kuma ƙarƙashin ruwa.

KU KUMA KARANTA: Hukumar NDLEA ta kama kayan ƙwaya a cikin rigunan sanyi a Legas

Yayin da yake jawabi a wurin da ginin mai hawa bakwai ya ruguje, ya ɗora alhakin wannan mummunan lamari a kan rashin ɗawainiyar masu aikin ginawa da kuma wasu ‘yan ƙasar da kawai ke son yin kuɗi cikin gaggawa.

Sanwo-Olu ya kuma zargi ma’aikatar ayyuka da gidaje ta tarayya da hukumar kula da hanyoyin ruwa ta ƙasa, (NIWA), da laifin ba da damar tsawaita layin Banana Island.

A cewarsa, lamarin ya nuna cewa jami’an gine-gine na jihar Legas ba su da kula wajen gudanar da ayyukansu, kuma jami’an da aka samu da laifi su ma za a hukunta su.

“Muna nan a wurin da wani gini ya ruguje na ƙarshe a Banana Island Legas. Kamar yadda aka ruwaito a baya, an gudanar da bincike da yawa a halin yanzu kuma ka ga ana ci gaba da kwashe baraguzan ginin.

“Mun ba da umarnin dakatar da aiki, ba kawai a wannan wurin ba har ma a duk wuraren da ake yin gine-gine a tsibirin Banana. “Ina tsammanin cewa zagayen da muke yi a yau ba wai kawai game da wannan wurin ba ne.

Duk kun ga girman abin da zan kira ba a yarda da shi ba a cikin ruwa, a bayan kowace ƙasar da ke da ruwa. “Kuna iya ganin cewa asalin layin Banana Island bai ma inda muke ba.

Yana nan a gaba kuma za ku ga cewa akwai ƙarin ƙari da ma’aikatar ayyuka da gidaje ta tarayya da NIWA suka yi. “Waɗannan su ne hukumomin tarayya guda biyu da suka yi laifi kan waɗannan ƙari.

“Daga abin da aka gaya min duk gine-gine huɗun da ke baya ba su taɓa neman amincewa ba. Haramcin gaskiya ne don haka ne ya sa muke zagayawa wasu kadarori a tsibirin Banana.

“An ba da uzurin cewa ba su da damar yin hakan kuma ba a yarda da su ba. Wannan rashin sakaci ne na duk masu haɓakawa kuma za mu yi magana mai ƙarfi daga wannan wuri da kewayen tsibirin Banana da sauran ci gaban da muke da su, ”in ji shi.

Gwamnan ya ce an kafa wani kwamiti na waje mai mutane bakwai tare da wa’adin makonni biyu don tabbatar da gaskiyar abin da ya faru.

Ya ce sakamakon kwamitin zai ƙara ƙarfafa gwiwar gwamnati ta yadda za ta samar da ingantaccen tsarin aiki wanda za a iya aiwatar da shi a gaba.

“Dole ne mu canza ma’aikata nan da can domin mu kawo ci gaba mai ƙarfi da ofisoshin sa ido. Amma mun yi imanin cewa har yanzu muna da nisa, har yanzu muna da gajere, dole ne in ce.

“Za mu ci gaba da yin abin da ya kamata mu yi don tabbatar da cewa mun kiyaye rayukan mazaunanmu a kowane lokaci,” in ji gwamna Sanwo-Olu.

1 COMMENT

Leave a Reply