An tura masu hidimar ƙasa sama da dubu 200 aikin zaɓe

0
306

Darakta Janar na hukumar kula da matasa da ke aikin hidima a ƙasa na NYSC, Brig.-Gen. Yusha’u Ahmed, ya ce sama da jami’an hukumar zaɓe dubu 200 ne aka tura a matsayin ma’aikatan wucin gadi na INEC a babban zaɓe mai zuwa.

Ahmed, a wani taron manema labarai a Abuja, ya buƙaci masu yi wa ƙasa hidimar da su yi taka-tsan-tsan da yanayin da suka samu kansu a lokacin zaɓe.

Ya kuma gargaɗi su da karɓar cin hanci daga ‘yan siyasa.

Ya ce: “kada ku karɓi cin hanci daga wurin kowa; yayin da kuke aikin, ya kamata ku ɗauki aƙalla tallafin aikin a tare da ku, wanda shine abin da za ku yi amfani da shi a wannan ranar. ” In ji shi.

Ya ce duk wani nau’i na gamsuwa ko kowane nau’i na kyauta, ba ma tsammanin masu hidimar ƙasar za su karɓa, “abin da muke nema su yi shi ne su je su yi aikinsu kamar yadda aka sa ran za suyi.

KU KUMA KARANTA: Zaɓen 2023: Matsayar kafafen yaɗa labarai na Arewa, daga Ɗan Agbese

“Kamar yadda kuka sani, fifikona tun da na hau aiki shi ne batun tsaro da walwala, an gabatar da jindaɗin masu yiwa ƙasa hidimar ga hukumar zaɓe mai zaman kanta ta ƙasa (INEC) kuma ta yi alƙawarin kula da shi.

“Ba wai tsaronsu kaɗai ba, duk inda za a kai su – daga inda za su kwana kafin a kai su wuraren aikinsu, INEC ta yi alƙawarin baiwa ‘yan NYSC kayan bacci da duk abin da suke bukata.

“Daga cikin tattaunawar da muka yi da Sufeto-Janar na ‘yan sanda da ma’aikatan gwamnati shi ne a kula da wurarensu ta fuskar tsaro.

“ Samar da tsaro a matsugunan su da kuma wuraren kwanansu, shi ma wani ɓangare ne na tsaron rayuka da dukiyoyinsu.

“Don haka, ba ma tsammanin za su wuce iyakokin wuraren.”

Ya ce hukumar NYSC da kuma hukumar zaɓe ta kasa INEC sun horas da ‘yan masu yi wa ƙasa hidimar sosai kan abubuwan da za su yi.

“An nuna masu ka’idojin da za su jagorance su wajen gudanar da ayyukansu na zaɓe, kuma suna da cikakken bayani kuma a shirye suke su yi wa ƙasa hidima a wannan matsayi, mun yi gargaɗin cewa duk wanda aka kama da laifin maguɗin zaɓe za a hukunta shi kamar yadda doka ta tanada.

Ahmed ya ce ana sa ran ‘yan ƙungiyar da aka tura domin gudanar da zaɓen za su kasance cikin kayan NYSC; yayin da waɗanda ba za su shiga ba kuma ba sa zama a masaukin su kasance a cikin kayan gida don kada a kai musu hari.

Ahmed ya ce a duk wani lamari na gaggawa, hukumar ta NYSC ta kafa cibiyar kiran waya a hedikwatar mai lamba 6972 domin masu hidimar ƙasar su yi ƙira da a gaggawa don a mayar da martani.

Shugaban masu yi wa ƙasa hidima na NYSC ya ce ba za a tura ‘yan ƙungiyar zuwa wuraren da ba su da tabbas, ya ce za a kuma tura jami’an NYSC don sanya ido kansu da kuma taimakawa ta kowace hanya da ta dace.

Leave a Reply