Ƙasar Sin ta rufe shafukan sada zumunta dubu ɗari saboda labaran ƙarya

Ƙasar Sin, wato china, ta ƙara zage damtse wajen tsaftace shafin sada na intanet daga labaran ƙarya da jita-jita, inda ta rufe shafin intanet sama da 100,000 a cikin watan da ya gabata, waɗanda ke yaɗa labaran ƙarya da hukumomin yaɗa labarai.

Hukumar kula da sararin samaniya ta ƙasar Sin ta sanar a ranar Litinin cewa, hukumar kula da sararin samaniya ta kasar Sin (CAC), ta ƙaddamar da wani shiri na musamman na tsaftace bayanan yanar gizo, tare da mai da hankali kan shafukan sada zumunta da ke yaɗa “labaran ƙarya” da kuma yin kwaikwayon kafofin yaɗa labarai da gwamnati ke sarrafa su.

Hukumar ta ce ta rufe shafuka dubu 107,000 na rukunan labarai na jabu da labaran ƙarya guda 835,000 na bayanan ƙarya tun ranar 6 ga Afrilu.

KU KUMA KARANTA: Ranar ‘yan jarida ta ƙasa: Za mu bada goyon baya wajen yaɗa sahihancin labarai da kare ‘yancin ‘yan jarida – Kwamared Rajab

Tsaftar muhallin ya zo ne a daidai lokacin da ƙasar Sin da ƙasashen duniya ke fama da hare-haren ta’addanci ta yanar gizo, tare da aiwatar da dokoki da yawa don hukunta masu laifi.

Yaɗa labarai a shafukan sada zumunta na ƙasar Sin, duk da haka, an riga an sarrafa shi sosai, tare da dandamali kamar na Twitter-kamar Weibo da ke son hashtag na taken da kafofin yaɗa labarai na gwamnati suka samar.

Yayin da ake bincikar hashtags kan batutuwa ko al’amuran da Beijing ke la’akari da su, koda kuwa sun kamu da cutar. Hukumar ta (CAC) ta ce bitar ta gano shafuka da suka canza kansu a matsayin kafofin yaɗa labarai masu iko ta hanyar gurɓata wuraren ɗakunan labarai da kuma kwaikwayon ƙwararrun masu gabatar da labarai, ta yin amfani da bayanan sirri (AI) don ƙirƙirar anka don yaudarar jama’a.

Labaran ƙarya da aka gano sun shafi batutuwa masu zafi kamar abubuwan da suka faru na zamantakewa da kuma al’amuran yau da kullum na duniya, a cewar wata sanarwa da (CAC) ta wallafa tun farko a shafinta na yanar gizo.

“CAC za ta jagoranci dandamali na kan layi don kiyaye haƙƙi mafi yawan masu amfani da intanet don samun labarai masu inganci da gaske,” in ji mai kula da harkokin, ya ƙara da cewa yana ƙarfafa masu amfani da su samar da jagora kan labaran jabu da anka.

Gwamnatin ƙasar Sin ta ba da umarnin a kai don ɗaukar matakai don goge intanet na abubuwa da yaren da ta ga bai dace ba, cin zarafi da barazana ga jama’a da kasuwanci.

Kwanan nan, CAC ta yi alƙawarin murƙushe munanan kalamai na kan layi waɗanda ke lalata martabar kasuwanci da ‘yan kasuwa. Fasahar AI mai ƙima kamar ChatGPT ta gabatar da wani matakin taka tsantsan.

Kwanan nan ƙasar Sin ta kama wani mutum a lardin Gansu bisa zargin yin amfani da ChatGPT wajen samar da labarin ƙarya game da haɗarin jirgin ƙasa.


Comments

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *