Ƙarin kuɗin wutar lantarki zai ƙara jefa ‘yan Najeriya cikin wahala – masu ruwa da tsaki

Masu ruwa da tsaki a harkar wutar lantarki sun ce ƙarin kuɗin wutar lantarkin da ake shirin yi zai ƙara jefa ‘yan Najeriya cikin mawuyacin hali da tuni suka fara jin zafi na cire tallafin man fetur.

Sun bayyana hakan ne a wata tattaunawa daban-daban da suka yi da Kamfanin Dillancin Labaran Najeriya ranar Litinin a Ibadan.

Mista Akinbodunse ya bayyana cewa, wutar lantarki na ƙara taɓarɓarewa tun bayan da aka mayar da ɓangaren zuwa wani kamfani saboda abin da ya ƙira rashin shirin faɗaɗawa da kuma rashin samar da kayan aiki da suka tsufa a kan lokaci.

KU KUMA KARANTA: Kamfanonin Najeriya sun yi fatali da shirin ƙara kuɗin wutar lantarkin da aka shirya yi

A cewarsa, tura na’ura mai ƙwaƙwalwa kamar yadda faifan discos suka yi alƙawari a lokacin da ake gudanar da harkokin kasuwanci, shi ma ya zama abin al’ajabi, yayin da ba a maye gurbin tsofaffi da tsofaffin mitoci ba, ba tare da bin umarnin hukumar kula da wutar lantarki ta Najeriya, NERC ba.

“Sanin gaskiya ne cewa tsarin farashi na shekara-shekara (MYTO) yana da mahimmanci ga rayuwar discos amma kuma yana tafiya tare da wasan kwaikwayon su don tabbatar da kowane tsarin jadawalin kuɗin fito.

“Har yau, ba a taɓa samun wani tsarin jadawalin kuɗin fito da ya dace da wasan kwaikwayo ta hanyar discos ba, duk da haka suna ci gaba da ƙara farashin farashi.

“Wannan rashin adalci ne kuma rashin adalci ne ga abokan cinikin wutar lantarki a faɗin ƙasar nan.

Ya kamata ’yan wasan discos su ba da hujjar jadawalin kuɗin fito da suke yi a yanzu kuma su daina rage ‘yan Najeriya,” inji shi.

Mista Akinbodunse ya kuma yi iƙirarin cewa an daɗe ana zamba da karɓar kuɗi daga ma’aikatan wutar lantarki, musamman duk lokacin da na’urar wutar lantarki ta samu matsala a kowace al’umma.

“Yawancin lokuta, suna gaya wa abokan cinikin cewa babu wani tanadi don gyara ko maye gurbin na’urorin wutar lantarki mara kyau a cikin shagunan su.

“Mafi yawan ƙungiyoyin ci gaban al’umma (CDAs) a yanzu sun zama bututun nonon mutane ta hanyar rashin wutar lantarki da kunna sabbin na’urori.

“Saboda abubuwan da ke sama, muna yin Allah wadai da ƙarin kuɗin wutar lantarki ta kowace hanya,” in ji shi.

Shima da yake nasa jawabin, Darakta Janar na ƙungiyar masu masana’antu ta Najeriya, MAN, Segun Ajayi-Kadir, ya ce ƙarin kuɗin wutar lantarki zai ƙara kuɗin da ake samarwa kai tsaye.

“Tuni, muna da wutar lantarki tsakanin kashi 28 zuwa 40 cikin 100 a tsarin farashin masana’antar ƙera.

“Don haka tasirin sabon ƙarin kuɗin fiton kan masana’antar ƙera zai yi tsanani, musamman kan sarrafa ƙarafa, manyan injina da kuma ƙera sinadarai.

“Ƙarin farashin wutar lantarki zai kuma lalata ribar da masana’antun ke samu tare da rage ƙarfinsu na faɗaɗa ayyuka da samar da sabbin ayyuka.

“Akwai yuwuwar ayyukan ƙanana da matsakaitan masana’antu (SMEs) sun gurgunce tare da shirin ƙarin kuɗin fito.

“Haka kuma za a iya samun raguwar kuɗaɗen shiga da gwamnati ke tarawa, yayin da masana’antun za su ba da ƙarin kuɗin ga masu amfani da kayayyakinsu,” in ji shi.

Mista Ajayi-Kadir ya yi ƙira ga Gwamnatin Tarayya da Hukumar NERC da su tabbatar da inganta samar da wutar lantarki, watsawa da rarrabawa.

Hakan a cewarsa, zai haifar da samar da wutar lantarki akai-akai a ƙasar nan, maimakon a ƙara kuɗin wuta kan megawatt 4000 na yanzu wanda bai wadatar ba.

“Gwamnati ta kuma tabbatar da cewa aƙalla kashi 90 cikin 100 na masu amfani da wutar lantarki ana auna su don tabbatar da biyan kuɗin wutar lantarki mai kama da amfani.

Har ila yau, Kehinde Aina, wani mabuƙaci, ya ce bai dace a aiwatar da duk wani ƙarin farashin wutar lantarki ba yayin da talakawan Najeriya ke kokawa da wahalhalun da suke fuskanta sakamakon cire tallafin man fetur.

NAN ta tuna cewa NERC, ta hanyar sanarwar jama’a na baya-bayan nan, ta ce buƙatar sake duba ƙimar ta dogara ne akan buƙatar haɗa sauye-sauye a ma’aunin tattalin arziƙi da sauran abubuwan da suka shafi ingancin sabis, ayyuka da dorewar kamfanonin.

NERC ta bayyana a cikin sanarwar cewa buƙatar discos na sake duba farashin ta kasance daidai da sashe na 116 (1) da 2 (a da b) na dokar wutar lantarki ta 2023 da sauran wasu dokoki.

Saboda haka, hukumar ta gayyaci jama’a don yin tsokaci kan aikace-aikacen sake duba ƙimar da masu lasisin rarrabawa.


Comments

One response to “Ƙarin kuɗin wutar lantarki zai ƙara jefa ‘yan Najeriya cikin wahala – masu ruwa da tsaki”

  1. […] KU KUMA KARANTA: Ƙarin kuɗin wutar lantarki zai ƙara jefa ‘yan Najeriya cikin wahala – masu ruwa da tsaki […]

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *