Ɗan ƙunar baƙin wake ya kashe mutane biyar a tsakiyar Somaliya

0
223

Mutane 5 ne suka mutu yayin da wasu 6 suka jikkata a ranar Juma’a bayan da wani ɗan ƙunar baƙin wake ya tarwatsa kansa a wani gidan cin abinci da ke kusa da fadar shugaban ƙasa a tsakiyar ƙasar Somaliya, kamar yadda ‘yan sanda da shaidu suka bayyana.

Maharin ya tayar da wata na’ura a cikin wani kantin shayi da ke Bar Bulsho a Mogadishu babban birnin ƙasar, in ji kakakin ‘yan sandan Somaliya Sadik Dudishe.

Dudishe ya ce “Dukkan waɗanda suka jikkata mutane ne da ke ba da lokacin shan shayi.” Jami’an tsaron Somaliya da kuma fararen hula ne ke halartar wurin shan kofi.

Kawo yanzu dai babu wani da ya ɗauki alhakin kai harin. Shaidu sun ce ‘yan sanda sun killace wurin bayan tashin bom ɗin.

KU KUMA KARANTA: Harin ƙunar baƙin wake a Somaliya ya kashe sojoji 13

Wani mazaunin unguwar Bar Bulsho, Adan Qorey, ya ce kantin shayin ya kan cika cunkoso da rana da maraice tare da masu shayarwa suna shan shayi da kuma caccaka, wani ɗan ƙaramin tsiro ne da aka fi sani da Miraa.

Harin na ranar Juma’a ya zo ne kwana guda bayan an kashe fararen hula biyar tare da jikkata wasu 13 a wani harin bam da aka kai da mota kusa da wata kasuwa a tsakiyar Somaliya.

Wani harin bam da aka kai da babbar mota a ranar Asabar a tsakiyar garin Beledweyne ya kashe mutane 21, tare da ƙona gine-gine tare da jikkata da dama.

Hare-haren na zuwa ne a daidai lokacin da gwamnatin Somaliya da ke fama da rikici ta amince cewa ta fuskanci koma baya da dama a yaƙin da take yi da mayaƙan Al-Shabaab masu alaƙa da Al-Qaeda.

Shugaban Somalia Hassan Sheikh Mohamud ya hau karagar mulki a watan Mayun shekarar da ta gabata yana mai shan alwashin “yaƙi na gaba ɗaya” kan mayaƙan.

Gwamnatinsa ta ƙaddamar da wani gagarumin farmaki kan masu kishin Islama a cikin watan Agustan shekarar da ta gabata, tare da haɗa ƙarfi da ƙarfe da mayaƙan ƙabilanci a wani samame da dakarun AU ke marawa baya da kuma hare-haren jiragen sama na Amurka.

A ranar Alhamis jami’an tsaron Somaliya sun daƙile hare-haren bama-bamai guda biyu da aka kai kan garin Dhusamareeb da ke tsakiyar ƙasar Somaliya inda Mohamud ya kasance a makonnin da suka gabata.

Ƙudurorin Majalisar Ɗinkin Duniya sun buƙaci a rage yawan dakarun wanzar da zaman lafiya a Somalia a ƙarshen shekara mai zuwa, inda za su miƙa tsaro ga sojojin ƙasar da ‘yan sandan Somalia.

Sai dai wannan ya zama ƙalubale, inda a yanzu gwamnati ke neman jinkirta shirin rage yawan dakarun ATMIS.

Ƙungiyar Al-Shabaab da ke fafutukar kifar da gwamnatin da ke samun goyon bayan ƙasashen duniya a Mogadishu na kai hare-hare a kai a kai kan wuraren gwamnati da na fararen hula a Mogadishu.

Leave a Reply