Ƙasar Gabon ta sake buɗe iyakokin ƙasar – Sojoji

3
228

Rundunar sojin Gabon ta faɗa a ranar Asabar cewa za ta sake buɗe iyakokin ƙasar, waɗanda aka rufe sakamakon juyin mulkin da sojoji suka yi na hamɓarar da tsohon shugaban ƙasar Ali Bongo.

Mai magana da yawun sarakunan mulkin sojan Gabon ya faɗa a gidan talabijin na ƙasar cewa “sun yanke shawarar nan da nan don sake buɗe iyakokin ƙasa, ruwa da iska tun daga wannan Asabar”.

Wasu gungun sojojin ƙasar Gabon su 12 sun sanar a ranar Laraba cewa an rufe iyakokin ƙasar har zuwa wani lokaci, a wata sanarwa da aka watsa a tashar talabijin ta Gabon 24.

Janar Brice Oligui Nguema, shugaban jiga-jigan ‘yan jam’iyyar Republican Guard a ranar Laraba, ya jagoranci jami’ai a wani juyin mulki da aka yi wa shugaban ƙasar Ali Bongo Ondimba, ɗan gidan da ya shafe shekaru 55 yana mulki.

Korar tasa ta zo ne bayan da aka ayyana Bongo mai shekaru 64 a matsayin wanda ya lashe zaɓen shugaban ƙasa a ƙarshen mako – sakamakon da ‘yan adawa suka yi wa laƙabi da maguɗi.

KU KUMA KARANTA: Sojoji sun sanar da Janar Nguema a matsayin shugaban ƙasar Gabon

Shugabannin juyin mulkin sun ce sun rusa hukumomin ƙasar tare da soke sakamakon zaɓen da kuma rufe kan iyakokin ƙasar. A ranar Litinin ne za a rantsar da Oligui a matsayin “shugaban riƙon ƙwarya”.

Wasu ƙasashe biyar a Afirka – Mali, Guinea, Sudan, Burkina Faso da Nijar – sun yi juyin mulki a cikin shekaru uku da suka gabata.

Sabbin sarakunan nasu sun ƙi amincewa da buƙatar da aka yi musu na ɗan gajeren lokaci na komawa bariki.

3 COMMENTS

Leave a Reply